Đề nghị tăng phụ cấp cho công an xã và hỗ trợ kinh phí hoạt động
(BĐ) - Đây là kiến nghị của UBND huyện Vân Canh và UBND xã Canh Hòa tại các buổi làm việc với Đoàn Giám sát Ban pháp chế HĐND tỉnh vào ngày 24.3. Buổi sáng, Đoàn làm việc với UBND xã Canh Hòa, buổi chiều làm việc với UBND huyện Vân Canh về việc tổ chức, xây dựng lực lượng và bảo đảm một số chế độ chính sách đối dân quân tự vệ (DQTV) và công an viên (CAV) theo Nghị quyết số 29/2012/NQ-HĐND của HĐND tỉnh ngày 7.12.2012.
Theo phản ánh của lãnh đạo UBND xã Canh Hòa, chế độ phụ cấp hàng tháng cho phó trưởng CA xã, phó ban chỉ huy quân sự xã hưởng theo hệ số 1,2; công an viên và thôn đội trưởng hưởng hệ số 0,5 như hiện nay là không đủ sống, trong khi quy định lại yêu cầu Phó trưởng CA xã và CA viên thường trực phải làm việc 24/24. Cũng vì lý do này mà một số thành viên trong Ban Chỉ huy quân sự xã còn nặng việc nhà hơn việc cơ quan. UBND xã Canh Hòa kiến nghị: Cần tăng mức phụ cấp đối với phó trưởng CA xã, CA viên thường trực, CAV tại xã; đồng thời hỗ trợ 100% mức đóng BHXH và BHYT.
Được biết, Ban CA xã Canh Hoà hiện có 9 người (gồm 1 trưởng CA, 2 Phó trưởng CA, 3 CAV thường trực và 3 CAV ở 3/3 làng). Ban Chỉ huy quân sự xã gồm 6 người (1 chỉ huy trưởng, 2 phó chỉ huy và 3 thôn đội ở 3 làng) và lực lượng DQTV có 47 người.
Làm việc với Ban Pháp chế HĐND tỉnh, ông Trần Hữu Biên, Phó Chủ tịch UBND huyện Vân Canh, phản ánh: Hiện nay, việc tuyển chọn người tham gia DQTV ở địa phương còn khó do chỉ tiêu huy động cao, chế độ cho người tham gia DQTV còn thấp nên ít người muốn tham gia. Chỉ tiêu quân số huấn luyện hàng năm cao, trong khi thu nhập địa phương thấp, lại không thu được Quỹ An ninh - Quốc phòng, nên chưa thể huấn luyện được hết 90% lực lượng DQTV theo Nghị quyết HĐND tỉnh quy định. "Đề nghị HĐND tỉnh hỗ trợ kinh phí nâng cấp cơ sở vật chất, nhà làm việc cho các ban chỉ huy quân sự cấp xã. Đồng thời, quan tâm hỗ trợ kinh phí và các công cụ hỗ trợ, thông tin liên lạc cho lực lượng CAV địa phương"- ông Biên kiến nghị. Hiện nay, lực lượng DQTV của huyện Vân Canh gồm 683 đồng chí, chiếm tỉ lệ 2,51% dân số; CA viên toàn huyện có 80 người phụ trách 6 xã, 1 thị trấn.
THU HÀ