Khám phát hiện và điều trị lao còn nhiều khó khăn
(BĐ) - Chiều 24.3, Bệnh viện Lao và bệnh phổi tỉnh đã tổ chức mít-tinh nhân ngày Thế giới Phòng, chống lao 24.3.2015 với chủ đề “Việt Nam quyết tâm thực hiện thắng lợi Chiến lược Quốc gia phòng chống lao”. Theo thông tin tại buổi mít-tinh, số ca bệnh lao thu dung và điều trị trong 2 tháng đầu năm 2015 là 520 ca, giảm 168 ca so với cùng kỳ năm 2014. Đặc biệt, các trường hợp nhập viện điều trị một số bệnh lao nặng (lao màng não, lao kê, lao xương khớp) có giảm đáng kể.
Tuy nhiên, lãnh đạo Bệnh viện Lao và bệnh phổi tỉnh nhận định, công tác khám phát hiện và điều trị cho bệnh nhân lao còn nhiều khó khăn. Một số người dân chưa ý thức đúng, khi có dấu hiệu nghi ngờ đã không đến khám để phát hiện sớm mà thường tự mua thuốc điều trị. Nhiều người bệnh còn chủ quan, khi điều trị giai đoạn đầu thấy các triệu chứng giảm thì tự ý bỏ thuốc, không tuân thủ phác đồ và thời gian điều trị. Một số người bệnh sau giai đoạn tấn công chuyển sang điều trị duy trì thì dùng thuốc không đúng liều lượng, không xét nghiệm định kỳ.
Nhân dịp này, Bệnh viện Lao và bệnh phổi tỉnh đã tặng 50 suất quà cho các bệnh nhân nghèo đang điều trị tại Bệnh viện.
NGUYỄN VĂN TRANG