Hội nghị quán triệt và thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần thứ 10 BCH Trung ương Ðảng (khóa XI)
(BĐ) - Ngày 24.3, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã tổ chức Hội nghị quán triệt và thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần thứ 10 Ban Chấp hành (BCH) Trung ương Đảng (khóa XI) cho đội ngũ cán bộ chủ chốt, báo cáo viên cấp tỉnh. Dự hội nghị có các đồng chí: Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Tỉnh ủy cùng lãnh đạo các địa phương, sở, ngành, hội, đoàn thể của tỉnh.
Phát biểu khai mạc Hội nghị, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện nhấn mạnh Hội nghị lần thứ 10 BCH Trung ương Đảng (khóa XI) đã thông qua các dự thảo báo cáo chính trị quan trọng; và đề nghị đại biểu dự hội nghị tập trung nghiên cứu, quán triệt các dự thảo, liên hệ với tình hình thực tế tại địa phương, cơ quan để góp ý vào văn kiện đại hội Đảng của cấp mình trong thời gian đến.
Tiếp đó, Phó Bí thư Tỉnh ủy Lê Kim Toàn phổ biến kết quả cơ bản của Hội nghị lần thứ 10 BCH Trung ương Đảng. Hội nghị diễn ra từ ngày 5 - 12.1.2015 đã họp bàn về các dự thảo: Báo cáo chính trị của BCH Trung ương khóa XI tại Đại hội XII của Đảng; Báo cáo kết quả đánh giá thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 2011 - 2015 và phương hướng, nhiệm vụ 2016 - 2020; Báo cáo tổng kết việc thi hành Điều lệ Đảng khóa XI trình Đại hội khóa XII và đề xuất bổ sung, sửa đổi Điều lệ Đảng; Báo cáo tổng kết một số vấn đề lý luận thực tiễn qua 30 năm đổi mới (1986 - 2016); BCH Trung ương đã tiến hành lấy phiếu tín nhiệm của Trung ương đối với các đồng chí Ủy viên Bộ Chính trị, Ban Bí thư khóa XI; giới thiệu nhân sự để Bộ Chính trị xét duyệt, quyết định bổ sung quy hoạch Bộ Chính trị, Ban Bí thư nhiệm kỳ 2016 - 2021 và các nhiệm kỳ tiếp theo; BCH Trung ương cũng thảo luận và cho ý kiến về: Đề án tinh giản biên chế và cơ cấu lại đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức; Đề án quy hoạch phát triển và quản lý báo chí toàn quốc đến năm 2025.
Đáng chú ý, về Dự thảo báo cáo chính trị của BCH Trung ương khóa XI tại Đại hội lần thứ XII của Đảng gồm 16 vấn đề. Trong đó, Trung ương chọn phương án thể hiện chủ đề tại Đại hội XII là: “Tăng cường xây dựng Đảng trong sạch vững mạnh; phát huy sức mạnh toàn dân tộc và nền dân chủ XHCN; đẩy mạnh toàn diện, đồng bộ công cuộc đổi mới; bảo vệ vững chắc Tổ quốc, giữ vững môi trường hòa bình, ổn định; xây dựng nền tảng để sớm đưa đất nước cơ bản thành nước công nghiệp theo hướng hiện đại”.
Trong Dự thảo báo cáo đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 2011 - 2015 và phương hướng, nhiệm vụ 2016 - 2020, Trung ương cho rằng việc thực hiện các đột phá chiến lược và tạo nền tảng để đến năm 2020 đưa nước ta trở thành nước công nghiệp theo hướng hiện đại chưa đáp ứng yêu cầu; trong giai đoạn 2016 - 2020, sẽ phấn đấu đạt tốc độ tăng tưởng kinh tế bình quân 6,5-7%/năm, đến năm 2020 GDP đầu người khoảng 3.200-3.500 USD.
THU HÀ