Kỷ niệm 80 năm Ngày truyền thống lực lượng Dân quân tự vệ
(BĐ) - Sáng 25.3, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh đã tổ chức lễ kỷ niệm 80 năm Ngày truyền thống lực lượng Dân quân tự vệ (28.3.1935-28.3.2015). Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã đến dự.
Đại tá Phạm Hữu Lộc, Phó chỉ huy trưởng-Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh đã đọc diễn văn ôn lại 80 năm Ngày truyền thống Dân quân tự vệ (DQTV). Trải qua 80 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, lực lượng DQTV luôn là lực lượng vũ trang quần chúng của Đảng ở địa phương, cơ sở, đẩy mạnh chiến tranh du kích, đưa cuộc kháng chiến toàn dân, toàn diện lên đỉnh cao trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước; và đã góp phần tích cực vào nhiệm vụ xây dựng nền quốc phòng toàn dân, bảo vệ Tổ quốc, thực hiện công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước trong thời kỳ đổi mới…
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng khẳng định: Truyền thống lực lượng DQTV 80 năm qua là sự kế thừa truyền thống hàng ngàn năm dựng nước và giữ nước của dân tộc Việt Nam. Cùng với sự ra đời của lực lượng DQTV cả nước, lực lượng DQTV Bình Định luôn được các cấp ủy Đảng, chính quyền, đoàn thể và nhân dân đùm bọc, nuôi dưỡng, giáo dục và đã không ngừng lớn mạnh, lập được nhiều thành tích vẻ vang qua hai cuộc kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ, góp phần quan trọng cùng toàn Đảng, toàn dân và các lực lượng vũ trang kết thúc thắng lợi cuộc kháng chiến chống Mỹ, thống nhất đất nước… Phát huy truyền thống của lực lượng vũ trang Bình Định anh hùng, trong những năm qua, lực lượng DQTV tỉnh ta đã không ngại gian khổ, khó khăn, đóng góp hàng vạn ngày công tiến hành di dời, cứu dân ra khỏi vùng ngập lụt và khắc phục hậu quả bão lụt, chữa cháy rừng, sửa chữa nhà cửa, đắp đê, làm đường, khắc phục sa bồi thủy phá, tham gia phong trào “Chung sức xây dựng nông thôn mới” đạt được nhiều kết quả quan trọng; tích cực tham gia chính sách hậu phương quân đội, phát hiện và cất bốc hàng ngàn mộ liệt sĩ đưa vào nghĩa trang, góp hàng vạn ngày công để tu sửa nghĩa trang liệt sĩ, giúp đỡ các gia đình chính sách neo đơn, khó khăn; DQTV cũng là lực lượng nòng cốt, tin cậy trong việc giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, xứng đáng với lời khen ngợi của Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Dân quân, tự vệ và du kích là lực lượng của toàn dân tộc, là một lực lượng vô địch, là một bức tường sắt của Tổ quốc, vô luận kẻ địch hung bạo thế nào, hễ đụng vào lực lượng đó, bức tường đó, thì địch nào cũng phải tan rã”.
Nhân dịp lễ kỷ niệm, UBND tỉnh đã tặng Bằng khen cho 16 tập thể và 11 cá nhân có thành tích xuất sắc trong hoạt động của lực lượng DQTV trên địa bàn tỉnh.
NGUYỄN PHÚC