Cuộc vận động: “CAND chấp hành nghiêm điều lệnh; xây dựng nếp sống văn hóa vì nhân dân phục vụ”:
Đoàn kết, phấn đấu vì nhân dân phục vụ
Từ 11.3.2011 đến nay, thực hiện Cuộc vận động “CAND chấp hành nghiêm điều lệnh; xây dựng nếp sống văn hóa vì nhân dân phục vụ” (CVĐ), CA Bình Định tiếp tục xây dựng, kiện toàn lực lượng về mọi mặt, cán bộ, chiến sĩ nâng cao tinh thần trách nhiệm, đoàn kết phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ đảm bảo AN-TT, góp phần bảo vệ cuộc sống bình yên của nhân dân.
Báo cáo sơ kết 2 năm thực hiện CVĐ đã nhấn mạnh kết quả đạt được trên và xác định đây là nền tảng để CA Bình Định tiếp tục tăng cường kỷ cương, nâng cao trách nhiệm và đạt hiệu quả cao trong việc thực hiện nhiệm vụ chính trị được giao trong thời gian đến.
Được Đảng quan tâm, nhân dân ủng hộ
Xác định CVĐ là nhiệm vụ trọng tâm công tác xây dựng lực lượng trong giai đoạn hiện nay, Đảng ủy, lãnh đạo CA tỉnh đã tổ chức quán triệt trong cán bộ chủ chốt và quyết định thành lập Ban chỉ đạo của CA tỉnh. Đặc biệt, CVĐ trên đã được cấp ủy, UBND các cấp quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo. Tỉnh ủy ban hành chỉ thị chỉ đạo các cấp ủy đảng trực thuộc quan tâm chỉ đạo, giúp đỡ, giám sát lực lượng trong việc tổ chức thực hiện CVĐ.
Với tinh thần cầu thị, Giám đốc CA tỉnh gửi thư ngỏ đến các cấp ủy, chính quyền, các cơ quan, ban ngành, đoàn thể, tổ chức chính trị, xã hội và nhân dân trong tỉnh xin ý kiến đóng góp xây dựng lực lượng CA tỉnh nhà. Các đơn vị, Công an huyện, thị xã, TP ngoài việc đề ra khẩu hiệu hành động gắn với tình hình, nhiệm vụ được giao còn tổ chức hội thảo, tọa đàm với chủ đề: “Văn hóa giao tiếp, ứng xử; tinh thần phục vụ nhân dân” nhằm làm cho cán bộ, chiến sĩ nhận thức sâu sắc hơn về ý nghĩa của CVĐ từ đó xác định mục tiêu phấn đấu.
Mặt khác, CA địa phương tổ chức diễn đàn “CA lắng nghe ý kiến đóng góp của nhân dân” qua đó chấn chỉnh những thiếu sót nhằm phục vụ nhân dân tốt hơn. Đoàn thanh niên, Hội phụ nữ CA tỉnh tổ chức nhiều hoạt động tập thể như về thăm chiến trường xưa; chăm sóc đối tượng chính sách; về với vùng sâu vùng xa, làm đường nạo vét kênh mương giúp dân… qua đó giáo dục truyền thống, hướng về cộng đồng, tăng cường quan hệ gắn bó với nhân dân để củng cố nhận thức chính trị, rèn luyện phẩm chất đạo đức và nâng cao tinh thần trách nhiệm trong công việc.
Kết quả từ niềm tin
Qua 2 năm thực hiện, CVĐ đã tạo chuyển biến mạnh mẽ, sâu sắc về nhận thức lẫn hành động trong lực lượng CAND. Qua 2 năm thực hiện, CVĐ không chỉ góp phần siết chặt kỷ cương, nâng cao trách nhiệm, tạo nên sức mạnh tập thể mà còn góp phần xây dựng hình ảnh cao đẹp của người chiến sĩ CA trong lòng nhân dân, qua đó củng cố mối quan hệ gắn bó giữa CA với nhân dân.
Trên mặt trận phòng, chống tội phạm, các đơn vị nghiệp vụ, CA các huyện, thị xã An Nhơn, TP Quy Nhơn đã gắn biện pháp nghiệp vụ với phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ, quản lý đối tượng từ cơ sở. Thông qua đó đã giúp đỡ nhiều đối tượng có việc làm, trở thành người lương thiện. Trong công tác đấu tranh, đã chú trọng giải quyết những hoạt động của tội phạm gây bức xúc trong nhân dân như nạn trộm cắp, cướp giật, thanh thiếu niên tụ tập quậy phá, đánh nhau bằng hung khí. Trong đó Phòng PC45 đã phối hợp với các đơn vị nghiệp vụ và CA huyện Vân Canh, Tây Sơn, Phù Cát nhanh chóng làm rõ vụ giết người do mâu thuẫn vợ chồng, vụ Hoàng Ngọc Thịnh cùng đồng bọn giết người cướp tài sản trên QL19, vụ băng nhóm chuyên trộm xe mô tô gồm Nguyễn Văn Tiến (SN 1986), Nguyễn Văn Triều (SN 1987), Bùi Quốc Trọng (SN 1988) ở huyện Tuy Phước làm rõ trên 100 vụ trộm xe mô tô, thu hồi hàng chục chiếc trả lại người mất. Với nỗ lực của toàn lực lượng, hoạt động phạm tội của bọn tội phạm đã được kiềm chế, nhiều loại án giảm đáng kể; số vụ xảy ra được điều tra làm rõ đạt và vượt tỉ lệ.
Trên lĩnh vực cải cách thủ tục hành chính, các đơn vị PA61, PC64, PC67 đã đề xuất giảm, bỏ những khâu, những thủ tục không cần thiết, chú ý nâng cao tinh thần, trách nhiệm phục vụ, rút ngắn thời gian cấp phát CMND, làm thủ tục cấp hộ chiếu, đăng ký phương tiện giao thông. Ngoài ra, Phòng PC64 còn cử cán bộ trực tiếp đến nhà làm thủ tục cấp CMND cho người già, người bị bệnh đi lại khó khăn.
Qua 2 năm thực hiện CVĐ, CA Bình Định được Chủ tịch nước tặng 2 Huân chương chiến công, Thủ tướng Chính phủ tặng 11 Bằng khen. Ngoài ra, còn có 124 tập thể và 132 cá nhân được Bộ CA, UBND tỉnh tặng Bằng khen. Năm 2011 và 2012, CA Bình Định còn được Bộ CA tặng cờ thi đua xuất sắc trong phong trào thi đua “Vì an ninh Tổ quốc”.
MAI LINH GIANG