BVĐK khu vực Phú Phong:
Lần đầu tiên bóc tách u nang buồng trứng bằng nội soi
Bóc tách khối u nang buồng trứng bằng phẫu thuật nội soi là một phương pháp hiện đại, mang lại nhiều lợi ích cho bệnh nhân. Với sự giúp đỡ của BVĐK tỉnh, các bác sĩ BVĐK khu vực Phú Phong đã được chuyển giao và triển khai thành công phương pháp này.
Ngày 17.3, BVĐK khu vực Phú Phong tiếp nhận bệnh nhân Nguyễn Thị Hồng (ở thôn Phú An, xã Tây Xuân, huyện Tây Sơn) trong tình trạng sức khỏe suy yếu, huyết áp tụt. Kết quả kiểm tra cho thấy bệnh nhân bị u nang buồng trứng, các bác sĩ quyết định phẫu thuật cắt khối u bằng phương pháp nội soi. Chỉ một ngày sau ca phẫu thuật, bệnh nhân Nguyễn Thị Hồng đã ăn uống, đi lại được. 2 ngày sau đó, bệnh nhân được xuất viện. “Tôi không ngờ mình hồi phục nhanh đến thế, vết mổ cũng không đau đớn gì nữa”, chị Hồng cho hay.
Đây là lần đầu tiên các bác sĩ BVĐK khu vực Phú Phong thực hiện thành công một ca phẫu thuật nội soi để điều trị cho bệnh nhân u nang buồng trứng. Theo Phó Trưởng khoa Sản Nguyễn Hồng Lam, từ cuối năm 2014, BVĐK khu vực Phú Phong đã đẩy mạnh hoạt động phẫu thuật nội soi. Ngoài cắt u nang buồng trứng, các bác sĩ còn áp dụng mổ nội soi để điều trị thai ngoài tử cung, các bệnh về đường tiêu hóa.
“Mổ hở thường hậu phẫu nặng nề, thời gian nằm viện lâu, khả năng nhiễm trùng cũng cao. Trong khi đó, với mổ nội soi, bệnh nhân hồi phục nhanh, chỉ 2-3 ngày là có thể ra viện, chi phí điều trị cũng giảm đáng kể. Với việc ứng dụng thành công kỹ thuật mới này, Bệnh viện đã đáp ứng nhu cầu ngày càng cao của bệnh nhân. Đồng thời, đây cũng là cơ hội để đội ngũ bác sĩ, nhất là những bác sĩ trẻ nâng cao tay nghề”, bác sĩ Lam chia sẻ.
Ngoài bệnh nhân trên địa bàn huyện Tây Sơn, BVĐK khu vực Phú Phong còn phục vụ cho bệnh nhân ở các khu vực lân cận của tỉnh Gia Lai. Mỗi ngày Bệnh viện phải tiếp nhận, điều trị bệnh cho 350 - 400 lượt bệnh nhân, lúc cao điểm có thể lên đến 500 bệnh nhân. Ngoài phục vụ tốt nhu cầu thực tế, việc triển khai thành công phẫu thuật nội soi tại BVĐK khu vực Phú Phong còn góp phần giảm tải cho tuyến trên, hướng đến mục tiêu không còn bệnh nhân nằm ghép mà ngành Y tế đang nỗ lực thực hiện.
MAI LÂM