Tham vấn dự thảo Bộ hướng dẫn lập kế hoạch phòng chống thiên tai cấp tỉnh
(BĐ) - Ngày 26.3, tại TP Quy Nhơn, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn tổ chức Hội thảo tham vấn nội bộ dự thảo Bộ hướng dẫn lập kế hoạch phòng chống thiên tai (PCTT) cấp tỉnh (ảnh). Có 25 đại biểu đại diện của các sở, ngành, đoàn thể, đơn vị của tỉnh tham dự hội thảo.
Tại đây, Ban tổ chức đã trình bày về nội dung dự thảo Bộ hướng dẫn lập kế hoạch PCTT, kế hoạch PCTT của một tỉnh ở Philippines để các đại biểu cùng tham khảo và thảo luận góp ý cụ thể cho đề cương bộ hướng dẫn. Trên cơ sở tiếp thu những góp ý này, Hội Chữ thập đỏ tỉnh và Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn sẽ sửa đổi dự thảo Bộ hướng dẫn, chuẩn bị cho Hội thảo tham vấn cuối cùng, trước khi trình cho UBND tỉnh phê duyệt (dự kiến tháng 5.2015).
Hoạt động này nằm trong khuôn khổ dự án “Thoát nước và chống ngập úng ở các đô thị quy mô vừa vùng duyên hải Việt Nam, ứng phó với biến đổi khí hậu” đang triển khai tại TP Quy Nhơn, do Cơ quan hợp tác quốc tế Đức (GIZ) tài trợ, thông qua Hội Chữ Thập đỏ Đức (GRC) và Trung ương Hội Chữ Thập đỏ Việt Nam.
HÀ THANH