Ðoàn giám sát Ban Pháp chế HÐND tỉnh làm việc với CA tỉnh:
Đề nghị sớm giải quyết chế độ cho CA xã bị thương khi làm nhiệm vụ
(BĐ)- Đây là một trong những kiến nghị của CA tỉnh tại buổi làm việc với Đoàn giám sát Ban Pháp chế HĐND tỉnh vào chiều 26.3 về việc tổ chức, xây dựng và bảo đảm một số chế độ chính sách đối với lực lượng CA xã theo Nghị quyết số 28/2012/NQ-HĐND của HĐND tỉnh.
Theo đó, CA tỉnh đề nghị UBND tỉnh chỉ đạo các sở, ngành liên quan hướng dẫn thực hiện đầy đủ các chế độ theo quy định tại Điều 7 Nghị định 73/2009/NĐ-CP ngày 7.9.2009 của Chính phủ về chế độ chính sách và phụ cấp cho lực lượng CA xã để thống nhất thực hiện. Hiện nay, một số địa phương chưa giải quyết được chế độ 1 lần đối với CA xã đã đủ 15 năm phục vụ; chi trả điều trị tại bệnh viện khi bị thương khi làm nhiệm vụ…vì chưa có hướng dẫn cụ thể và cũng không có kinh phí. Đồng thời, đề nghị tỉnh chỉ đạo các ngành liên quan sớm giải quyết chế độ thương binh, bệnh binh cho các đồng chí bị thương khi đang làm nhiệm vụ. Trong 2 năm 2013, 2014 toàn tỉnh có 5 CA xã bị trọng thương khi làm nhiệm vụ.
Theo báo cáo, lực lượng CA xã tỉnh ta hiện có 1.326 người, trong đó có 128 trưởng CA, 176 phó trưởng CA xã , 112 CA viên thường trực và 910 CA viên. Về thực hiện chế độ chính sách, 128/128 trưởng CA xã hưởng lương công chức, đóng BHXH, BHYT theo quy định; phó trưởng CA xã hưởng chế độ phụ cấp bằng 1,2 mức lương tối thiểu, và đến nay đã có 157/176 phó trưởng CA xã lương phụ tham gia BHXH theo hình thức tự nguyện (UBND xã đóng 2/3 kinh phí, cá nhân đóng 1/3). Riêng CA viên chỉ hưởng phụ cấp hàng tháng theo hệ số 0,5 mức lương tối thiểu và hầu hết đều không có BHYT (trừ 2 huyện Vĩnh Thạnh và An Lão).
THU HÀ