Hưởng ứng Chiến dịch “Giờ Trái đất” 2015:
Chung tay tiết kiệm năng lượng
Tối nay (28.3), cùng với cả nước, tại TP Quy Nhơn sẽ diễn ra chương trình hưởng ứng Chiến dịch Giờ Trái đất (GTĐ) 2015. Thông điệp của Chiến dịch GTĐ năm nay là “Tiết kiệm năng lượng - ứng phó với biến đổi khí hậu”.
Hiệu quả tiết kiệm điện
Chiến dịch GTĐ (Earth Hour) là một sự kiện quốc tế hằng năm, do Quỹ Quốc tế Bảo vệ Thiên nhiên (WWF) phát động từ năm 2007, nhằm đề cao việc tiết kiệm điện năng, làm giảm lượng khí thải dioxide carbon và đánh động sự chú ý của mọi người với ý thức bảo vệ môi trường.
Logo Chiến dịch GTĐ 2015.
Từ 2 triệu người tham gia hưởng ứng ban đầu, đến nay chiến dịch đã thu hút khoảng 1 tỉ người trên 4.800 thành phố khắp thế giới tham gia. Nhờ chiến dịch này, nhiều quốc gia đã tiết kiệm được hàng ngàn MW điện, giảm được hàng ngàn tấn khí thải CO2… Việt Nam tham gia Chiến dịch GTĐ lần đầu tiên vào năm 2009. Qua 5 năm tham gia chiến dịch, nước ta đã đạt được những kết quả rất đáng ghi nhận, nhất là trong lĩnh vực tiết kiệm điện.
Theo ông Huỳnh Ngọc Việt, Giám đốc Công ty Điện lực Bình Định (ĐLBĐ), tỉnh ta cũng là một trong những địa phương sớm hưởng ứng Chiến dịch GTĐ. Chỉ tính từ năm 2013 đến nay, hoạt động tiết kiệm điện (TKĐ) đã được nhiều sở, ngành, địa phương và cơ quan, doanh nghieejp (DN) trên địa bàn tỉnh triển khai với nhiều hình thức phong phú, đạt được những kết quả khả quan. Riêng năm 2014, với nhiều biện pháp thực hiện TKĐ, có trên 70% đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước tham gia hưởng ứng. Điều đáng ghi nhận là qua 3 tháng phát động chương trình TKĐ trong các cơ quan hành chính, có 50 đơn vị công sở tiêu biểu đã tiết kiệm được 1.178.655 kWh, chiếm tỉ lệ 0,34% sản lượng điện thương phẩm toàn tỉnh. Qua chương trình TKĐ, Công ty ĐLBĐ cũng đã thực hiện tiết kiệm được 33.390.006 kWh điện, đạt trên 147% so kế hoạch được giao, chiếm 2,6% sản lượng điện thương phẩm toàn công ty. Đặc biệt, Chương trình GTĐ 2014, chỉ trong 1 giờ tắt điện, toàn tỉnh đã tiết kiệm được 18.200 kWh.
Nhiều hoạt động hưởng ứng
Ông Nguyễn Kim Phương, Giám đốc Sở Công Thương, cho biết: Sự kiện GTĐ năm nay sẽ diễn ra từ 20 giờ 30 đến 21 giờ 30 ngày 28.3.2015. Thực hiện chỉ đạo của Bộ Công Thương, Sở đã có công văn đề nghị các sở, ban, ngành, đoàn thể, lực lượng vũ trang, các huyện, thị xã, thành phố và các đơn vị trên địa bàn tỉnh triển khai các hoạt động cụ thể, thiết thực, nhằm hưởng ứng Chiến dịch GTĐ; đồng thời vận động cán bộ, công chức, viên chức và người dân tham gia vào chiến dịch tắt đèn và các thiết bị không cần thiết vào thời gian diễn ra sự kiện GTĐ 2015.
Ngay từ đầu năm 2015, Công ty ĐLBĐ đã có kế hoạch tuyên truyền TKĐ, với mục tiêu đề ra là tiết kiệm tối thiểu 1,5% sản lượng điện thương phẩm kế hoạch năm 2015. Kế hoạch TKĐ gồm nhiều nội dung, có sự phối hợp với Sở Công Thương, Sở GD-ĐT, tổ chức Công đoàn địa phương, Đoàn Thanh niên và các cơ quan truyền thông; chương trình “Tuyên truyền TKĐ trong trường học”; chương trình “Thi đua TKĐ trong công sở”… Riêng Chương trình GTĐ 2015 sẽ diễn ra tại khu vực tượng đài Chiến thắng Quy Nhơn vào tối nay (28.3), với sự tham dự của khoảng 500 cán bộ, công chức, viên chức, đoàn viên, thanh niên Công ty ĐLBĐ và một số cơ quan, đơn vị, DN trong tỉnh…
Chiến dịch GTĐ 2015 cũng đã được nhiều sở, ngành, địa phương, đơn vị, DN trên địa bàn tỉnh hưởng ứng, với nhiều chương trình, nội dung phong phú. Ông Nguyễn Văn Phúc, Giám đốc Khách sạn Hải Âu, cho biết: Hưởng ứng sự kiện GTĐ 2015, từ 20 giờ 30 đến 21 giờ 30 đêm 28.3, khách sạn sẽ tiến hành tắt các thiết bị chiếu sáng ở khu vực tiền sảnh, mặt trước và xung quanh khách sạn, hành lang các tầng, khu vực hồ bơi, nhà hàng…, và thay thế bằng nến. Thông tin về chương trình GTĐ được đưa vào bảng thông báo nội bộ của khách sạn nhằm truyền tải đến toàn thể nhân viên và khách nghỉ tại khách sạn cùng chung tay bảo vệ hành tinh xanh và nâng cao nhận thức về biến đổi khí hậu. Khách sạn cũng sẽ gửi thư đến từng phòng kêu gọi du khách tắt máy điều hòa không khí và các thiết bị chiếu sáng trong thời gian nói trên.
Theo ông Thái Lương Hùng, Giám đốc Co.opmart Quy Nhơn, ngoài việc thực hiện tắt đèn 1 giờ, DN còn phối hợp với các nhãn hàng thực hiện giảm giá mạnh cho hàng ngàn sản phẩm TKĐ. Theo đó, nhiều mặt hàng thực phẩm tươi sống, công nghệ, đồ dùng và may mặc sẽ được giảm giá 15-20%. Chương trình được thực hiện từ nay đến hết ngày 8.4. Đặc biệt, Co.opmart Quy Nhơn sẽ thực hiện giảm giá 28-50% cho các sản phẩm TKĐ, như: nồi cơm điện, đèn sạc, quạt máy, máy xay sinh tố, bếp điện từ, bóng đèn tròn công nghệ mới…
Chương trình hưởng ứng Chiến dịch GTĐ 2015 tại Bình Định đã bắt đầu khởi động. Hy vọng, hoạt động hưởng ứng của các sở, ngành, địa phương, cơ quan, đơn vị, DN và nhân dân trong tỉnh sẽ góp phần chung tay tiết kiệm năng lượng - ứng phó với biến đổi khí hậu.
VIẾT HIỀN