CHƯƠNG TRÌNH ĐƯA THỰC TẬP SINH ĐI THỰC TẬP KỸ THUẬT TẠI NHẬT BẢN:
Bình Định có 41 ứng viên trúng tuyển
(BĐ) - Thông tin từ Trung tâm Dịch vụ việc làm Bình Định, tỉnh ta có 41 ứng viên trúng tuyển đi thực tập kỹ thuật tại Nhật Bản sau kỳ thi tuyển thực tập sinh do Sở LĐ-TB&XH, Trung tâm Lao động nước ngoài (Bộ LĐ-TB&XH), Văn phòng Tổ chức phát triển nhân lực quốc tế Nhật Bản tại Việt Nam (IM Japan) phối hợp tổ chức vào 2 ngày 18 và 19.3 vừa qua.
Các ứng viên trúng tuyển sẽ tham gia 2 khóa đào tạo tiếng Nhật và bồi dưỡng kiến thức cần thiết trước khi xuất cảnh tại Cơ sở đào tạo của Trung tâm Lao động ngoài nước (Hà Nội) từ ngày 6.4 đến 27.10.2015. Tất cả các nội dung được trang bị đều nhằm giúp ứng viên nhanh chóng hòa nhập và thích nghi với môi trường sinh hoạt và thực tập kỹ thuật tại Nhật Bản, đáp ứng được yêu cầu của công ty tiếp nhận.
Chương trình đưa thực tập sinh Việt Nam đi thực tập kỹ thuật tại Nhật Bản được thực hiện từ năm 2006 theo thỏa thuận giữa Bộ LĐTB-XH với Tổ chức IM Japan. Hiện nay, IM Japan đang tiếp nhận thực tập sinh 3 nước là Indonesia, Thái Lan và Việt Nam. Đây là chương trình phi lợi nhuận, chi phí thấp nhưng thu nhập cao, được nhiều người lao động và địa phương quan tâm. Được biết, ứng viên sẽ được hưởng trợ cấp tu nghiệp mức 80.000 yên/tháng (khoảng 17 triệu đồng/tháng) trong tháng đầu sang Nhật Bản. Sau đó, ứng viên hưởng lương theo hợp đồng đã ký kết với công ty. Sau 3 năm, hoàn thành hợp đồng tu nghiệp, ứng viên về nước đúng thời hạn được IM Japan hỗ trợ khoản tiền khởi nghiệp là 600 ngàn yên (khoảng 120 triệu đồng) để lao động hòa nhập cộng đồng và tìm việc làm trong nước.
NGUYỄN MUỘI