Muôn kiểu báo hiếu cha mẹ
Yêu thương cha mẹ thì không cần đợi đến khi dư dả. Nhưng khi xã hội phát triển, điều kiện kinh tế rộng rãi hơn, nhiều người cố gắng chăm lo cho cha mẹ để đền đáp lại công ơn sinh thành dưỡng dục. Song, một số người có cách báo hiếu khiến nhiều bậc cha mẹ phiền muộn. Thêm một chút oái ăm là, dù phiền muộn, nhiều cụ vẫn không muốn nói ra.
1.
Cuộc sống hiện đại với nhiều bề bộn, lo toan, với tốc độ ngày càng nhanh, đang lấy mất dần thời gian của mỗi người dành cho gia đình, cách bày tỏ lòng hiếu thảo của con cái cũng khang khác ngày xưa và nhiều bậc cha mẹ rất khó hiểu được.
Bà Trần Thị Lộc, phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn có 8 người con đều khá thành đạt. Vợ chồng bà dù đã ngoài 70 tuổi nhưng không sống cùng các con. Do đó, các con thuê người giúp việc chăm sóc bà. Các con thay nhau báo hiếu bằng việc gởi biếu món ngon như: yến sào, sâm, bào ngư… Chuyện ăn uống của ông bà phụ thuộc hoàn toàn vào người giúp việc nhưng dưới sự điều khiển từ xa của các con. Mọi người cứ bảo ông bà có phúc nên được con cháu quan tâm không thiếu thốn gì. Ấy vậy mà trong lần trò chuyện mới đây, tôi được bà tâm sự: “Ông bà sống khổ tâm lắm, nói ra mọi người lại bảo sướng quá đòi hỏi nhiều. Mấy đứa con đòi hỏi ông bà phải ăn, mặc theo ý chúng vì sợ người ngoài nói ra vào. Trước kia, gia đình khó khăn ăn cơm mắm, rau lại ngon hơn giờ đồ ăn ngập bàn mà ngán lắm, nuốt có nổi đâu. Dẫu biết chúng nó bận công việc nhưng nhiều lúc chỉ mong gặp con, cháu nhưng không mấy khi được. Mình có gọi điện thì chúng lại nhắn nhủ với người giúp việc là xong. Thế nên không mấy lúc được thấy cả nhà sum họp đầy đủ”.
2.
Nhiều người con cứ nghĩ báo hiếu với cha mẹ là lo cho họ ăn uống đầy đủ, đưa tiền nhiều cho ông bà tiêu là được. Trong khi đó, đa số người già lại trọng tình cảm, cần sự chia sẻ ấm áp của con cháu hơn. Là cha mẹ, không ai lại không quý cảnh gia đình đoàn viên, đầm ấm. Thế nhưng một vài gia đình có rất ít thành viên nhưng chuyện cả nhà quây quần bên nhau vẫn cứ hiếm hoi. Bà Nguyễn Thị Hoa, 67 tuổi, góa chồng hơn 40 năm, có mỗi người con trai. Sau khi con lấy vợ, vợ chồng con lúc nào cũng lấy cớ đi tiếp khách, bận việc, ít ăn cơm cùng với mẹ. Bà Hoa lủi thủi ra vào một mình. Bà xót xa nghĩ đến những năm tháng góa chồng, một mình lận đận nuôi con; có nhiều người đàn ông cũng ngỏ ý muốn đến với bà nhưng sợ con khổ, nên bà bấm bụng ở vậy. Mới đây, con dâu còn đòi ra ở riêng vì viện cớ bất tiện nhiều lẽ. Bà khóc lóc kể lể thì con trai nổi cáu lên chỉ vì bên tình bên hiếu không biết lựa chọn bên nào. Cuối cùng, anh con trai quyết định đưa cho bà vài chục triệu coi như chu cấp việc dưỡng già, tùy bà ở một mình hoặc thuê người. Nếu khó khăn, con trai lại gởi tiền thêm rồi ra riêng.
3.
Có nhiều gia đình, vợ chồng bất hòa với nhau chỉ vì chuyện chăm lo cho cha mẹ mình hai bên. Vợ chồng hàng xóm tôi vừa lục đục chỉ vì chị phát hiện ra chồng đã giấu mình biếu ba mẹ 30 triệu đồng để sửa chữa nhà ở quê. Anh chị mới xây nhà còn khó khăn, thống nhất góp cùng mấy anh chị em mỗi người 10 triệu sửa lại căn bếp cho ông bà. Cháu trai buột miệng về quê kể cho ông bà nghe, mấy ngày sau ông bà đem số tiền con trai đưa gởi lại cho con dâu. Vậy là, chiến tranh trong gia đình lại xảy ra khiến cả xóm ai cũng biết chuyện. Từ đó, những chuyến lên thăm con cháu của ông bà cũng thưa vắng.
Chuyện báo hiếu của con cái thời nay có 1.001 chuyện oái ăm bởi cách sống, cách nghĩ của cha mẹ - con cái quá khác nhau. Xoay quanh chuyện ông bà ở nhà chăm lo mọi việc cơm nước, nhà cửa, các con đi làm về còn nặng nhẹ chuyện này chuyện kia. Còn các con thì khó chấp nhận chuyện cha mẹ cứ sống kiểu xưa chỉ làm khổ thân mình như không cho thuê người giúp việc; tiết kiệm trong cách ăn mặc… Cha mẹ đòi hỏi nâng cao đời sống tinh thần bằng việc trò chuyện, thăm hỏi nhau trong khi con cái thì thích cách sống riêng dành cho bản thân nhiều hơn như về nhà vùi đầu vào ti vi, lên mạng…
Theo các chuyên gia tâm lý thì giải quyết mâu thuẫn, cách nghĩ về việc báo hiếu thời nay là cả cha mẹ và con cái phải cùng hiểu nhau hơn, thoải mái chia sẻ cùng nhau để tìm được tiếng nói chung, mà đôi bên có thể chấp nhận được. Có như vậy, gia đình mới không xảy ra những câu chuyện từ lòng hiếu thảo của con cái mà biến sang thành những việc bất hiếu.
BÙI NGHĨA