Hỗ trợ người khuyết tật ổn định cuộc sống
Sáng 31.3, Hội Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi (NKT&TMC) tỉnh phối hợp với Văn phòng Dự án DAI tổ chức Hội nghị sơ kết Dự án hỗ trợ NKT ở 2 huyện Hoài Ân và Phù Cát.
Trong quý 1 năm 2015, Dự án đã giải ngân vốn vay phát triển sản xuất, ổn định cuộc sống cho 10 hộ NKT huyện Phù Cát (5 triệu đồng/hộ); phối hợp với Trường Trung cấp nghề Thủ công Mỹ nghệ Bình Định và Phòng LĐ-TB&XH huyện Phù Cát tổ chức khai giảng lớp dạy nghề mây, tre đan miễn phí tại cộng đồng cho 15 NKT (thời gian học nghề: 3 tháng; vật liệu sản xuất và tiêu thụ sản phẩm do Công ty TNHH Hoàng Gia, xã Cát Nhơn đảm bảo; hỗ trợ sinh kế cho 6 hộ có NKT (3 hộ/huyện, mỗi hộ 6 triệu đồng, trong đó 2 hộ mua máy may, 1 hộ mua máy nước mía, 1 hộ mua tủ kem và 2 hộ mua tủ bán hàng tạp hóa).
Trong quý 2, Hội sẽ phối hợp tổ chức 2 lớp tập huấn, mỗi lớp dự kiến thu hút 15 học viên; hỗ trợ vay vốn cho 10 hộ NKT và khai giảng lớp dạy nghề cho 15 NKT ở huyện Hoài Ân.
LA ÁNH