Chương trình “Khát vọng sống” hỗ trợ hơn 87 triệu đồng cho người mù nghèo
(BĐ) - Sáng 7.4, Chương trình truyền hình nhân đạo “Khát vọng sống” phối hợp Hội Người mù tỉnh đã đến thăm và tặng quà cho hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn - bà Đỗ Thị Diền (57 tuổi, ở tổ 66, khu vực 8, phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn).
Bà Diền là người khiếm thị nghèo, hiện đang sống chung với một con gái bị bệnh tâm thần trong ngôi nhà đã xuống cấp. Nguồn thu nhập chính của hai mẹ con hiện nay là khoản trợ cấp xã hội 540 ngàn đồng/tháng. Chương trình “Khát vọng sống” đã kêu gọi được 50 triệu đồng tiền mặt ủng hộ gia đình bà Diền. Ngoài ra, các nhà hảo tâm cũng gửi tặng hai mẹ con bà nhiều vật dụng gia đình như: ti-vi, nồi cơm điện, bếp ga, quạt... với tổng trị giá khoảng 7 triệu đồng.
Dịp này, phường Nhơn Bình đã trích 10 triệu đồng từ nguồn quỹ của Ban Giảm nghèo phường và kêu gọi Văn phòng Điều phối về biến đổi khí hậu tỉnh ủng hộ 20 triệu đồng hỗ trợ gia đình bà Diền.
Sau bàn bạc, thống nhất giữa Chương trình, chính quyền địa phương và đại diện gia đình, số tiền 87 triệu đồng ủng hộ cho bà Diền sẽ được sử dụng vào các mục đích: Nâng cấp nhà ở (30 triệu đồng), khám sức khỏe tổng quát cho hai mẹ con (2 triệu đồng) và gửi tiết kiệm (48 triệu đồng).
Cùng ngày, tại trụ sở Hội Người mù tỉnh, Chương trình “Khát vọng sống” cũng đã tặng 10 suất quà cho người mù nghèo trên địa bàn tỉnh. Mỗi suất quà gồm 3 triệu đồng tiền mặt và 1 cái mùng.
Chương trình “Khát vọng sống” do Công ty cổ phần Quảng cáo Nhất (TP Hồ Chí Minh) phối hợp với các Đài Phát thanh - Truyền hình: Cà Mau, Kiên Giang, Hậu Giang, Bình Phước thực hiện. Chương trình do Công ty Tôn Tân Phước Khanh tài trợ chính, Công ty Du học Thái Bình Dương đồng tài trợ. Chương trình hỗ trợ những cá nhân, gia đình hoặc 1 tập thể có hoàn cảnh khó khăn ngặt nghèo, tập trung vào 4 nhóm giải pháp: khám, chữa bệnh; xây, sửa nhà ở; đưa trẻ đến trường; tư vấn giải pháp mưu sinh.
NGUYỄN MUỘI