Mở rộng đối tượng tham gia BHYT: Cần sự “vào cuộc” quyết liệt hơn
Mở rộng đối tượng tham gia BHYT hiện là hoạt động trọng tâm của ngành BHXH. Đây cũng là mối quan tâm chung của toàn xã hội, bởi BHYT gắn liền với lợi ích của từng người dân khi khám chữa bệnh. Để người dân hiểu và chủ động tham gia BHYT, cần sự vào cuộc quyết liệt hơn nữa không chỉ của riêng ngành BHXH.
Theo thông tin từ BHXH tỉnh, trong năm 2014, toàn tỉnh có 1.019.143 người tham gia BHYT, chiếm tỉ lệ 67,34% dân số toàn tỉnh, đạt 103,2% kế hoạch BHXH Việt Nam giao, nhưng thấp hơn 0,68% so với chỉ tiêu theo Quyết định 1407/QĐ-UBND.
Tỉ lệ bao phủ BHYT còn thấp
Căn cứ theo Quyết định số 1407/QĐ-UBND ngày 7.5.2014 của UBND tỉnh về việc giao chỉ tiêu phát triển đối tượng tham gia BHYT năm 2014, chỉ có 5/11 địa phương hoàn thành chỉ tiêu bao phủ BHYT được giao. Đáng lo ngại, chỉ có 70% người lao động trong các doanh nghiệp, 49,7% người cận nghèo và 35,1% đối tượng hộ gia đình tham gia BHYT. “Tỉ lệ tham gia BHYT đạt thấp của 3 đối tượng này là nguyên nhân chủ yếu khiến tỉ lệ bao phủ BHYT toàn tỉnh không đạt theo chỉ tiêu đề ra”, Phó Giám đốc BHXH tỉnh Trần Văn Trung phân tích.
Cần đẩy mạnh tuyên truyền để người dân thấy được quyền lợi khi tham gia BHYT.
- Trong ảnh: Chăm sóc bệnh nhân tại BVĐK khu vực Bồng Sơn.
Ông Trung cũng thẳng thắn nhìn nhận, một trong những nguyên nhân của tình trạng trên là năng lực phát triển đối tượng tham gia BHYT của đội ngũ cán bộ BHXH địa phương còn những hạn chế nhất định. Công tác vận động, khai thác phát triển đối tượng tham gia BHYT hằng năm tuy có chú trọng nhưng vẫn chưa tương xứng với tiềm năng của địa phương.
Còn Giám đốc BHXH huyện Hoài Nhơn Mai Xuân Thơm cho rằng, sự vào cuộc của hệ thống chính trị trong quá trình triển khai chính sách BHYT chưa nhiều, chưa đủ mạnh, thường chỉ “sốt sắng” ở giai đoạn đầu. “Công tác tuyên truyền tuy có làm nhưng chưa nhiều; nội dung, hình thức tuyên truyền chưa thật phong phú. Nhận thức của một bộ phận người lao động, doanh nghiệp và nhân dân về chính sách BHYT còn thấp, còn trông chờ, ỷ lại vào sự hỗ trợ, cấp thẻ miễn phí của Nhà nước”, ông Thơm nhận định.
Tại Hội nghị tuyên truyền, phổ biến chính sách, pháp luật về BHYT được tổ chức ngày 7.4, Giám đốc BHXH tỉnh Phạm Mai khẳng định, ngành BHXH sẽ triển khai nhiều biện pháp để đẩy mạnh mở rộng đối tượng tham gia BHYT. Một trong số đó là thông qua UBND cấp xã và ngành Bưu điện để củng cố, kiện toàn các đại lý thu BHYT, đảm bảo đủ năng lực tư vấn chính sách, vận động; tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người dân khi tham gia BHYT.
Cần quyết liệt hơn
“ Luật BHYT sửa đổi, bổ sung có hiệu lực từ ngày 1.1.2015 đánh dấu một bước phát triển của chính sách BHXH, BHYT ở nước ta. Năm 2015 là năm giao thoa giữa cái cũ và những quy định mới, ngành BHXH sẽ không tránh khỏi những sơ suất do chưa lường hết những mặt trái của các văn bản Nhà nước và do năng lực của cán bộ trực tiếp quản lý thực hiện, dẫn đến lúng túng trong thời gian đầu. Chúng tôi rất mong sự phối hợp chặt chẽ từ các sở, ban, ngành liên quan và các bên tham gia, quyết tâm vượt qua khó khăn, thử thách, đẩy mạnh hơn nữa lộ trình BHYT toàn dân ” - Ông PHẠM MAI, Giám đốc BHXH tỉnh
Về công tác tuyên truyền, ông Mai Xuân Thơm cho hay, ngoài các phương tiện thông tin đại chúng, cần chú trọng phát huy vai trò của tuyên truyền miệng gắn với vai trò của đội ngũ đại lý, cộng tác viên, tranh thủ ảnh hưởng của những người có uy tín trong cộng đồng nhóm dân cư. Đồng thời, tăng cường đối thoại trực tiếp với người lao động trong các cụm công nghiệp và người dân ở từng xã, thị trấn.
“Chúng tôi sẽ tiếp tục cấp phát tài liệu, tờ rơi đến tận thôn trưởng để tổ chức họp dân phổ biến. Tờ rơi như cẩm nang để người dân tự đọc cho kỹ, nay đọc không nắm được thì mai đọc tiếp. Trong 2 năm 2012 và 2013, chúng tôi đã tự in và cấp hơn 25.000 tờ rơi cho từng hộ gia đình, vì tuyên truyền trên truyền thanh, truyền hình khó hiệu quả, thực tế người dân chẳng mấy khi nghe thông tin thời sự, rảnh rỗi là xem phim”, ông Thơm chia sẻ.
Bên cạnh đó, các sở, ngành liên quan cũng chủ động vào cuộc. Để kịp thời giúp các nhóm đối tượng do ngành LĐ-TB&XH phụ trách được tiếp cận và thực hiện quyền lợi của mình, ngày 25.2.2015, Sở LĐ-TB&XH đã có hướng dẫn số 432/HD-SLĐTBXH triển khai Luật BHYT sửa đổi, bổ sung. “Trong hướng dẫn này, chúng tôi đã nêu rõ các nội dung về đối tượng; mức đóng, trách nhiệm đóng, hỗ trợ đóng; công tác lập danh sách cấp thẻ BHYT. Về tổ chức thực hiện, yêu cầu UBND cấp xã phải chỉ đạo bộ phận chuyên môn lập danh sách đối tượng tham gia BHYT theo quy định, đảm bảo đúng thứ tự ưu tiên và tránh trùng đối tượng, nhất là trẻ em dưới 6 tuổi. Phải kiểm tra, rà soát danh sách đối tượng tăng, giảm và kịp thời báo cáo cho cơ quan BHXH để điều chỉnh khi có biến động”, ông Trần Vũ Minh, Phó trưởng phòng Bảo trợ Xã hội (Sở LĐ-TB&XH), cho biết.
NGUYỄN VĂN TRANG