Tuổi trẻ An Nhơn:
Tham gia phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
Với phương châm hành động “Mỗi thanh niên thực hiện một việc tốt, mỗi cơ sở Đoàn, Hội thực hiện một hoạt động thiết thực tham gia xây dựng nông thôn mới (NTM) và nếp sống văn minh đô thị”, từ năm 2011 đến nay, tuổi trẻ thị xã An Nhơn đã tham gia đảm nhận nhiều công trình, phần việc thanh niên (TN) trị giá gần 2 tỉ đồng. Các công trình tiêu biểu có thể kể đến là: Xây dựng nhà nhân ái tại xã Nhơn Phúc và phường Nhơn Hưng; tu sửa nhà Mẹ Việt Nam anh hùng tại thôn Trường Cửu, xã Nhơn Lộc; đúc bê tông gần 3 km đường nông thôn tại 3 xã Nhơn Phúc, Nhơn Mỹ và Nhơn Khánh; đóng góp hơn 1.000 ngày công san lấp 300 m3 đất làm taluy đường bê tông và nạo vét gần 10 km kênh mương nội đồng tại các xã điểm NTM (Nhơn Lộc, Nhơn An, Nhơn Phúc); vận động các hộ gia đình có con em là TN hiến hơn 2.700m2 đất phục vụ xây dựng hạ tầng NTM...
Thực hiện phong trào ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh, tuổi trẻ thị xã cũng đã ra quân 176 đợt, thu gom xử lý hơn 183 m3 rác thải, trồng gần 5.000 cây xanh, bóc xóa quảng cáo, rao vặt. Ngoài ra, các cơ sở Đoàn - Hội còn xây dựng nhiều mô hình dân vận tiêu biểu, hiệu quả như: Làng xã xanh - sạch - đẹp, Thắp sáng đường quê, Treo cờ Tổ quốc, Hố rác nông thôn, Văn phòng xanh...
Anh Lê Huy Nhã, Bí thư Xã đoàn Nhơn Phong, chia sẻ: Với mô hình “Thắp sáng đường quê”, 100% chi đoàn thôn tham gia vận động trên 6.000 hộ dân đóng góp 211 triệu đồng lắp đặt hệ thống điện chiếu sáng công cộng gồm 500 bóng đèn tiết kiệm điện, trên tất cả 53 tuyến đường. Còn mô hình “Đoạn đường TN tự quản về cảnh quan môi trường và trật tự ATGT” thì có 200 ĐVTN thuộc 7 thôn trong xã và Trường THCS Nhơn Phong tham gia, kinh phí 50 triệu đồng mua cờ và đúc trụ bằng bê tông để cắm 230 cây cờ Tổ quốc dọc theo ĐT 636A (dài 2 km) đi qua địa bàn xã trong các ngày lễ, Tết.
Phong trào “Thanh niên lập thân, lập nghiệp” được Thị đoàn triển khai đã tác động rất lớn vào việc giải quyết việc làm cho TN. Bên cạnh việc phối hợp tư vấn giới thiệu việc làm cho 2.500 lượt TN, tư vấn học nghề và tìm kiếm việc làm cho 321 TN hoàn thành nghĩa vụ quân sự trở về địa phương, các cấp bộ Đoàn còn phát triển 25 tổ vay vốn ưu đãi (từ Ngân hàng Chính sách xã hội), với số tiền gần 17 tỉ đồng, giải quyết cho trên 1.000 lượt hộ TN vay đầu tư phát triển kinh tế, mang lại kết quả khả quan. Tiêu biểu như: mô hình nuôi heo rừng, nuôi cá nước ngọt, nuôi thỏ (Nhơn Lộc, Nhơn Tân, Nhơn Thọ); nuôi ba ba, trồng nấm (Nhơn An, Nhơn Hậu); làm đồ gỗ mỹ nghệ (Nhơn Hậu, Nhơn Hưng); làm gốm (Nhơn Phong).
Những hoạt động và kết quả trên đã tạo khí thế thi đua sôi nổi trong tuổi trẻ thị xã, thúc đẩy phong trào TN xung kích, tình nguyện, góp phần khơi dậy sức trẻ, đánh thức khát vọng, hoài bão của TN, góp phần xây dựng và phát triển quê hương.
XUÂN THỨC