Nắng nóng kéo dài, nhiều khu rừng đang ở cấp dự báo cháy rừng nguy hiểm
(BĐ) - Theo Huỳnh Văn Xuân, Trưởng phòng Quản lý - Bảo vệ rừng thuộc Chi cục Kiểm lâm tỉnh, tính đến ngày 10.4, các khu vực rừng tại các huyện An Lão, Hoài Nhơn, Phù Mỹ, Tây Sơn, Tuy Phước và TP Quy Nhơn đã có nhiều ngày không mưa, thời tiết khô hanh kéo dài, có nguy cơ xảy ra cháy rừng ở cấp IV, cấp nguy hiểm. Nếu cháy rừng xảy ra, hầu hết các kiểu rừng tại các địa phương trên đều rất dễ bắt lửa, tốc độ lan nhanh.
Trước tình hình này, Chi cục Kiểm lâm đã yêu cầu các Hạt Kiểm lâm, chính quyền các địa phương trên và các chủ rừng triển khai ngay các phương án phòng cháy chữa cháy rừng theo phương châm “4 tại chỗ”. Trong đó, tập trung kiểm tra, bảo dưỡng dụng cụ, trang thiết bị phòng cháy chữa cháy rừng; phân công lực lượng thường trực sẵn sàng ứng phó với cháy rừng; nắm chắc các vùng trọng điểm nguy cơ cháy rừng và chủ động triển khai các phương án phòng cháy chữa cháy rừng để có biện pháp bố trí, triển khai lực lượng chữa cháy khi sự cố xảy ra…
TRỌNG LỢI