Lúa thuần chất lượng cao GS333 và SG744 kháng bệnh tốt, năng suất cao
(BĐ) - Đó là đánh giá của ngành chức năng của tỉnh và bà con nông dân tại hội thảo mô hình sản xuất 2 giống lúa thuần chất lượng cao: GS333 và SG744 diễn ra ngày 11.4 tại xã Nhơn Hạnh (thị xã An Nhơn) do Trung tâm Khuyến nông- Khuyễn ngư tỉnh và Công ty cổ phần Đại Thành (Bắc Ninh) tổ chức.
Mô hình sản xuất lúa thuần chất lượng cao: GS333 và SG744 do 11 nông hộ ở thôn Thanh Mai, xã Nhơn Hạnh thực hiện trên diện tích 2 ha trong vụ Đông Xuân 2014-2015. Hai giống lúa nói trên đã được Bộ NN&PTNT cấp Giấy chứng nhận bảo hộ.
Theo nông dân, trên cùng chân đất, nhưng mật độ gieo sạ 2 giống: GS333 và SG744 chỉ 3,5 kg/sào, giảm gấp 2 lần so với giống lúa thuần ĐV 108 đối chứng. Đáng chú ý là 2 giống lúa GS333 và SG744 chống chịu sâu bệnh rất tốt hơn nhiều so với giống lúa thuần đối chứng, nhất là bệnh rầy nâu, đạo ôn, sâu cuốn lá; lúa cứng cây, đẻ nhánh khỏe, không bị đổ ngã, tỷ lệ hạt chắc cao. Nhờ vậy, đã giảm được chi phí đầu vào, tăng hiệu quả sản xuất. Năng suất thực thu giống lúa GS333 đạt 72 tạ/ha, cao hơn diện tích đối chứng 5 tạ/ha; giống lúa GS747 đạt 71 tạ, cao hơn 4 tạ/ha. Nếu đều tư thâm canh tốt, năng suất lúa có thể đạt trên 91 tạ/ha.
Bà con nông dân đề nghị ngành chức năng của tỉnh và doanh nghiệp tiếp tục nhân rộng mô hình để đánh giá, lựa chọn bổ sung vào cơ cấu giống lúa của tỉnh, nhằm giúp nông dân tăng hiệu quả sản xuất.
T.SỸ