Toàn tỉnh còn gần 35.000 người cận nghèo chưa có thẻ BHYT
(BĐ) - Ngày 13.4, Giám đốc Bảo hiểm Xã hội (BHXH) tỉnh Phạm Mai cho biết, hiện nay toàn tỉnh còn gần 35.000 người cận nghèo chưa tham gia bảo hiểm y tế (BHYT).
Ngành BHXH đang phối hợp với các sở, ngành, địa phương vận động các doanh nghiệp trên địa bàn tham gia hỗ trợ 30% kinh phí mua thẻ BHYT cho người cận nghèo (70% còn lại do Nhà nước hỗ trợ). “Mục tiêu đề ra là đến hết năm 2015, 100% đối tượng cận nghèo có thẻ BHYT. Đó là điều kiện quan trọng để đạt chỉ tiêu 70% dân số tham gia BHYT” - ông Phạm Mai khẳng định.
Cũng theo ông Phạm Mai, đầu năm 2015 đến nay, với sự hỗ trợ của BHXH Việt Nam và các doanh nghiệp như Công ty Bảo hiểm Hanwha Life, HD Bank - Chi nhánh Quy Nhơn, cùng một số người tự nguyện khác, đã có hơn 5.000 người cận nghèo có thẻ BHYT.
MAI LÂM