Làm việc với Đảng ủy xã Vĩnh Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng:
Tập trung khai thác lợi thế, tiềm năng của xã để nâng cao đời sống người dân
(BĐ) - Sáng 14.4, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng đã làm việc với Đảng ủy xã Vĩnh Sơn (huyện Vĩnh Thạnh) về tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng - an ninh và xây dựng hệ thống chính trị quý I năm 2015, phương hướng nhiệm vụ còn lại của năm 2015 và công tác chuẩn bị Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2015-2020. Cùng tham gia buổi làm việc có lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh.
Theo báo cáo, quý I năm 2015, tình hình kinh tế của xã Vĩnh Sơn tiếp tục tăng trưởng và phát triển. Các hoạt động văn hóa - xã hội có nhiều tiến bộ; các chính sách xã hội được triển khai thực hiện đồng bộ có hiệu quả; đời sống vật chất, tinh thần của nhân dân tiếp tục được cải thiện; quốc phòng - an ninh được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được tăng cường; công tác xây dựng Đảng được quan tâm củng cố, hiệu lực quản lý, điều hành của bộ máy chính quyền địa phương có nhiều tiến bộ tích cực, hoạt động của Mặt trận và các hội đoàn thể địa phương chuyển biến tích cực. Vụ sản xuất Xuân - Hè năm 2015, toàn xã gieo sạ 209 ha, đạt 100% kế hoạch, năng suất ước đạt 50,5 tạ/ha, sản lượng đạt trên 1.000 tấn; một số loại cây trồng cạn, cây công nghiệp tiếp tục duy trì và phát triển có hiệu quả; giá trị sản xuất công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp ước thực hiện 288 triệu đồng, đạt 20% kế hoạch; tổng đàn trâu bò 867 con, đạt 82,5%; đã giao khoán chăm sóc, quản lý bảo vệ rừng gần 8.000 ha…
Về công tác xây dựng Đảng, đến nay đã có 7/7 chi bộ trực thuộc Đảng ủy xã đã tổ chức Đại hội nhiệm kỳ 2015-2017; Đảng bộ xã Vĩnh Sơn đã chuẩn bị tốt về công tác nhân sự, nội dung để tiến hành Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2015-2020.
Tại buổi làm việc, lãnh đạo xã Vĩnh Sơn kiến nghị các cấp, các ngành quan tâm bố trí kinh phí đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng, hỗ trợ phát triển sản xuất; sớm phê duyệt phương án tách thôn K2, thôn K8 và thành lập thôn mới; hướng dẫn công tác quy hoạch đất ở, đất sản xuất cho nhân dân; quan tâm nâng cấp đường tỉnh lộ ĐT 637; hỗ trợ kinh phí xây dựng cầu treo qua hồ thủy điện Trà Xom để tạo thuận lợi cho việc đi lại, sản xuất của người dân; hỗ trợ xã Vĩnh Sơn trong tìm kiếm thị trường đầu ra ổn định cho các loại cây trồng mũi nhọn trên địa bàn xã như bời lời, măng tre điền trúc; tiếp tục thực hiện chính sách hỗ trợ 100% giống lúa lai cho các năm tiếp theo với các vùng đồng bào dân tộc thiểu số; hỗ trợ Vĩnh Sơn xây dựng vùng hàng hóa rau, hoa ôn đới trên địa bàn cũng như giúp địa phương đảm bảo thị trường đầu ra cho các sản phẩm này.
Phát biểu tại buổi làm việc, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng ghi nhận và đánh giá cao những kết quả mà Đảng ủy xã Vĩnh Sơn đạt được trong quý I năm 2015; đồng thời, lưu ý địa phương từ nay đến cuối năm 2015 cần tập trung lãnh đạo để thực hiện hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội gắn với công tác quản lý, bảo vệ rừng; giữ vững quốc phòng - an ninh, xây dựng hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh, đặc biệt là tập trung khai thác lợi thế, tiềm năng của xã để nâng cao đời sống người dân; tập trung rà soát lại công tác nhân sự, chuẩn bị tốt các điều kiện về cơ sở vật chất phục vụ Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2015-2020.
Về các kiến nghị của xã, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thannh Tùng đã yêu cầu huyện Vĩnh Thạnh, các ngành chức năng của tỉnh sớm quan tâm hỗ trợ địa phương trong thời gian sớm nhất.
Dịp này, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng đã đến thăm và trao 300 suất quà cho nhân dân thôn K2, xã Vĩnh Sơn.
NGUYỄN PHÚC
Trồng Cây gì và nuôi con gì cho phù hợp với địa thế của địa phượng.