Sức sống mới ở Cát Tiến
Trước năm 1975, Cát Tiến (huyện Phù Cát) là một trong những căn cứ địa cách mạng của tỉnh và huyện. 40 năm vượt qua những khó khăn, mất mát để xây dựng quê hương, bộ mặt nông thôn Cát Tiến ngày càng khởi sắc, đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân không ngừng được cải thiện.
Là địa phương có nhiều lợi thế về thiên nhiên, lưng tựa vào núi Bà, mặt hướng về biển Ðông, có 2 tuyến tỉnh lộ ÐT 640 và ÐT 639 đi qua, nối liền với các xã ven biển, Khu kinh tế Nhơn Hội và sân bay Phù Cát, xã Cát Tiến có nhiều lợi thế để phát triển kinh tế, trong đó có du lịch.
Về cơ sở hạ tầng, nhiều công trình giao thông, thủy lợi và nhiều công trình phúc lợi được đầu tư xây dựng, đáp ứng nhu cầu đi lại, sản xuất và sinh hoạt của nhân dân. Trong sản xuất nông nghiệp, đến nay xã đã chuyển 100% diện tích lúa từ 3 vụ sang 2 vụ/năm, đẩy mạnh áp dụng các tiến bộ KHKT vào đồng ruộng, sử dụng giống cấp 1 trên diện tích 423 ha, năng suất lúa bình quân đạt 73 tạ/ha. Chất lượng đàn gia súc, gia cầm được nâng lên, đàn heo có 1.450 con, đàn bò 602 con, hầu hết là bò lai, đàn dê 980 con và đàn gia cầm hơn 45.000 con, giúp người dân có thêm thu nhập.
Cát Tiến còn tập trung khai thác tiềm năng lợi thế kinh tế biển. Toàn xã có 221 tàu thuyền với tổng công suất trên 30.940 CV, trong đó có 117 tàu thuyền 100 CV trở lên, được trang bị hiện đại, đảm bảo vươn khơi đánh bắt dài ngày. Xã cũng chú trọng chuyển đổi cơ cấu kinh tế, hiện tỉ trọng tiểu thủ công nghiệp, thương mại, dịch vụ tăng lên 57%; nông, lâm, thủy sản giảm còn 43%. Hiện nay, công trình tượng đài chiến thắng Núi Bà trên địa bàn Cát Tiến đã xây dựng hoàn thành, cùng với các dự án du lịch đang triển khai, tạo điều kiện cho Cát Tiến phát triển KT-XH trong tương lai.
Kinh tế phát triển, đời sống người dân được nâng lên. Đến cuối năm 2014 thu nhập bình quân đầu người toàn xã đạt 21,6 triệu đồng/năm, tăng 7,2 triệu đồng so với năm 2011; hộ nghèo giảm còn 8,13%. Toàn xã có 99% số hộ xây nhà ở kiên cố, 100% hộ sử dụng điện lưới quốc gia và có phương tiện nghe nhìn, xe máy...
Ông Nguyễn Từ Thiện, Chủ tịch UBND xã Cát Tiến, cho biết: “Có được kết quả trên là nhờ sự quan tâm đầu tư, hỗ trợ của cấp trên. Đây cũng là kết quả của sự đoàn kết, đồng lòng của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong xã. Tất cả những quyết sách ở địa phương đều được đưa ra trước nhân dân để bàn bạc, đảm bảo dân chủ và tạo sự đồng thuận cao. Từ đó, nhân dân đồng lòng góp sức cùng với chính quyền xã triển khai thực hiện có hiệu quả các mục tiêu phát triển KT-XH của địa phương”.
Với những thành quả đạt được cùng với lợi thế sẵn có, xã Cát Tiến được UBND tỉnh quy hoạch xây dựng thành đô thị loại V vào năm 2020. Đến nay, các khu quy hoạch cho các hộ dân tái định cư dành đất phục vụ công trình du lịch đã xây dựng hoàn thành. Đồng thời, địa phương có bước chuẩn bị làm quen với dịch vụ du lịch, tập trung chuyển dịch cơ cấu kinh tế, khuyến khích nhân dân đầu tư sản xuất tiểu thủ công nghiệp, làm hàng thủ công mỹ nghệ phục vụ du lịch, đẩy mạnh phát triển hạ tầng giao thông và dịch vụ vận tải đưa đón khách.
TRƯỜNG GIANG