Phù Cát: Xã Cát Trinh đạt chuẩn nông thôn mới sớm một năm
Ngày 16.4, UBND xã Cát Trinh, huyện Phù Cát đã tổ chức lễ công bố xã đạt chuẩn quốc gia về xây dựng nông thôn mới (XDNTM), năm 2014.
Trong 4 năm qua, bằng nguồn vốn hỗ trợ của cấp trên, kinh phí địa phương và nhân dân đóng góp…, xã Cát Trinh đã đầu tư xây dựng, nâng cấp hơn 56,5 km đường giao thông nông thôn, 2,7km kênh mương cấp 1, hơn 7,5km kênh mương cấp 2 và nhiều công trình văn hóa, xã hội khác với tổng kinh phí hơn 138,2 tỉ đồng. Đến nay, 100% đường trục xã, liên xã đã được nhựa và bê tông hóa; 100% đường trục thôn, xóm đã được cứng hóa bằng bê tông, cấp phối; gần 85% đường trục chính nội đồng được cứng hóa và hơn 80% kênh mương do xã quản lý được kiên cố hóa. Nổi bật, người dân đã tích cực hưởng ứng, tự nguyện đóng góp hơn 25 tỉ đồng và 5.673 ngày công lao động, hiến trên 35.000 m2 đất, tháo dỡ xê dịch hơn 1.500 tường rào, cổng ngõ, chặt bỏ hơn 8.000 cây trồng các loại phục vụ việc mở rộng đường giao thông, xây dựng công trình thủy lợi. Tỉ lệ hộ nghèo giảm còn 4,95%, thu nhập bình quân đầu người đạt 28,3 triệu đồng/năm. Đến cuối năm 2014, xã Cát Trinh đã hoàn thành 19/19 tiêu chí về XDNTM, sớm 1 năm so với kế hoạch.
TRƯỜNG GIANG