UBND tỉnh chỉ đạo đẩy nhanh tiến độ thi công các DA giao thông trọng điểm
(BĐ) - Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng vừa có ý kiến chỉ đạo về việc đẩy nhanh tiến độ thi công các dự án (DA) giao thông trọng điểm trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, đối với DA nâng cấp, mở rộng quốc lộ (QL) 1D (đoạn từ Long Vân - Bến xe liên tỉnh), giao UBND TP Quy Nhơn tập trung chỉ đạo thực hiện công tác bồi thường giải phóng mặt bằng (BT-GPMB); đồng thời chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị có liên quan khẩn trương thực hiện việc di dời hệ thống hạ tầng kỹ thuật để bàn giao mặt bằng thi công theo đúng kế hoạch. Đẩy nhanh việc xây dựng các khu tái định cư để phục vụ việc bố trí tái định cư cho các hộ dân bị ảnh hưởng bởi DA, hoàn thành trong tháng 5.2015. Sở GT-VT chỉ đạo các cơ quan, đơn vị có liên quan khẩn trương hoàn tất thủ tục đầu tư triển khai khởi công xây dựng công trình trước ngày 19.5.2015.
Đối với DA QL 19 (đoạn cảng Quy Nhơn đến giao QL 1), Sở GT-VT chỉ đạo các cơ quan, đơn vị có liên quan tăng cường phối hợp để đẩy nhanh tiến độ thi công và quản lý chất lượng công trình, trong đó tập trung chỉ đạo nhà thầu, các đơn vị tư vấn phối hợp đẩy nhanh tiến độ xây dựng các công trình cầu trên tuyến như: cầu Hà Thanh 6, cầu Hà Thanh 7 và cầu Tuy Phước, lập tiến độ thi công chi tiết báo cáo chủ đầu tư; đồng thời tăng cường tập trung nhân lực, thiết bị thi công đảm bảo thông tuyến theo đúng kế hoạch vào 30.9.2015.
Ban Quản lý GPMB và Phát triển quỹ đất tỉnh chủ trì, phối hợp với Sở GT-VT, UBND TP Quy Nhơn, UBND huyện Tuy Phước và các đơn vị có liên quan đẩy nhanh tiến độ thực hiện công tác BT-GPMB và tái định cư của DA nêu trên, phấn đấu cơ bản hoàn thành công tác này trong tháng 6.2015.
Sở GT-VT (đơn vị chủ đầu tư) tập trung chỉ đạo, tổ chức thực hiện theo cam kết về tiến độ thi công hai DA nêu trên và chịu trách nhiệm nếu không hoàn thành đúng kế hoạch.
NGUYỄN HÂN