Lồng ghép các đối tượng dễ bị tổn thương trong lập kế hoạch phòng chống thiên tai
(BĐ) - Ngày 22.4, tại TP Quy Nhơn, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với UBND 3 phường dự án Thị Nại, Nhơn Bình và Hải Cảng (TP Quy Nhơn) tổ chức Hội thảo tham vấn lồng ghép các đối tượng dễ bị tổn thương trong lập kế hoạch phòng chống thiên tai (PCTT). Có 35 đại biểu đại diện cho lãnh đạo phường, các ban ngành liên quan đến công tác PCTT và nhóm đối tượng dễ bị tổn thương (phụ nữ đơn thân, người khuyết tật, người cao tuổi…) đã tham dự.
Hội thảo đã giới thiệu về tầm quan trọng của lồng ghép các nhóm đối tượng dễ bị tổn thương trong quản lý rủi ro thiên tai và PCTT, hướng dẫn xây dựng kế hoạch PCTT có lồng ghép các đối tượng dễ bị tổn thương. Tại hội thảo, đại diện các nhóm dễ bị tổn thương cũng đã chia sẻ quan điểm của mình và những hỗ trợ mong muốn nhận được trong công tác cảnh báo sớm và sơ tán khi thiên tai xảy ra. Sau hội thảo, Hội Chữ thập đỏ tỉnh và lãnh đạo 3 phường dự án đã hoàn thiện được bảng danh sách các đối tượng ưu tiên hỗ trợ cảnh báo sớm và sơ tán trước khi thiên tai xảy ra, đồng thời xác định được thời gian và phân công cán bộ phụ trách thực hiện điều tra phỏng vấn các nhóm đối tượng dễ bị tổn thương để lồng ghép vào kế hoạch PCTT năm 2015.
Hoạt động này thuộc dự án “Thoát nước và chống ngập úng ở các đô thị quy mô vừa vùng duyên hải Việt Nam, ứng phó với biến đổi khí hậu”, hợp phần Quản lý rủi ro thiên tai đang triển khai tại TP Quy Nhơn, do Cơ quan hợp tác quốc tế Đức (GIZ) tài trợ, thông qua Hội Chữ Thập đỏ Đức (GRC) và Trung ương Hội Chữ Thập đỏ Việt Nam.
HÀ THANH