Đổi vai
Do hoàn cảnh, một số phụ nữ phải làm trụ cột trong gia đình. Khi trở thành người vừa kiếm tiền, vừa phải giữ “lửa”, chăm lo cho gia đình, họ đã gồng mình thể hiện sự khéo léo và tinh tế để làm tròn vai của mình.
Đàn bà “xây nhà”
Từ khi lấy chồng, chị Hoàng Thị Minh, 37 tuổi, ở thị trấn Bồng Sơn, huyện Hoài Nhơn trở thành trụ cột trong gia đình. Chị là chủ cửa hàng tạp hóa lớn, anh là nhân viên công ty phân phối sản phẩm cho cửa hàng của chị. Sau khi cưới, anh nghỉ việc về phụ chị quản lý cửa hàng. Khi chị sinh con, anh đảm nhận vai trò chăm sóc, lo việc nhà để chị toàn tâm cho công việc kinh doanh ở cửa hàng.
Cũng như bao phụ nữ miền biển khác, chị Nguyễn Thị Thừa, 42 tuổi, ở thôn Lý Chánh, Nhơn Lý (TP Quy Nhơn) từ khi lấy chồng thì ở nhà chăm con, quán xuyến công việc gia đình, để chồng an tâm đi biển. Chồng chị vốn là người đánh bắt giỏi nhất vùng, nhờ vậy, anh từ người làm thuê đã đóng được tàu cá và xây cho gia đình căn nhà mới khang trang. Tai họa bỗng ập đến, khi cách đây 2 năm, anh qua đời trong vụ TNGT ở Quy Nhơn. Từ lúc đó, chị Thừa trở thành trụ cột gia đình, làm đủ nghề để lo cho 3 đứa con còn nhỏ. Gặp chị ở nhà đang ngồi vá lưới thuê, chị rơi lệ kể: “Cuộc sống thay đổi quá lớn sau khi chồng qua đời. Bao nhiêu tài sản chồng làm được đều dồn vào xây nhà hết, tôi từ người chỉ biết nội trợ giờ phải cật sức lao động để chăm lo cho các con. Mỗi lần nhìn bàn thờ anh lại rơi nước mắt. May nhờ gia đình chồng thương yêu, giúp đỡ mẹ con tôi rất nhiều”.
Có cùng hoàn cảnh như chị Thừa nhưng chị Đỗ Thị Tình, 25 tuổi, ở thôn Gia Trị, xã Ân Đức (Hoài Ân) thì may mắn hơn bởi chồng vẫn còn sống. Chồng chị vốn làm nghề thợ sắt, lương không cao nhưng cũng đủ lo cho vợ con. Đầu năm 2015, anh bị tai nạn lao động, mất 2 cánh tay, toàn thân bị bỏng nặng. Kinh phí chữa trị cho anh trên 100 triệu đồng đều là vay mượn và nhờ bà con giúp đỡ. Cuộc sống gia đình chị Tình bị đảo ngược hoàn toàn từ đó, khó khăn chồng chất khi anh không còn khả năng lao động. Chị Tình gạt nước mắt, trở thành trụ cột chính của gia đình, bươn chải mưu sinh và chăm sóc chồng và con.
Nỗi lòng người trong cuộc
Nhiều người khi thấy chồng không giúp vợ làm việc gì trong nhà thì cho rằng như thế là bất bình đẳng; có người lại nhìn nhận việc những bậc “trượng phu” mà chấp nhận rửa chén, chăm con cho vợ là... hèn. Thật ra, hạnh phúc của mỗi gia đình phụ thuộc nhận thức, cảm nhận của mỗi người chứ không phải thể hiện ở công việc hàng ngày. Chị Hoàng Thị Minh tâm sự: “Tôi biết chồng nhận lãnh việc nhà là đã chịu thiệt thòi. Tôi luôn biết ơn anh đã bỏ ngoài tai dư luận để chăm lo cho gia đình. Nếu không có anh, tôi khó mà thành công, đảm đương nổi việc kinh doanh như ngày nay”.
Có những người chồng, khi hoàn cảnh bắt buộc rơi vào thế yếu hơn vợ về tài chính, đã nhụt chí, buông xuôi, bỏ mặc vợ đảm nhận hai vai, còn mình thì vùi đầu vào bia rượu, chơi bời. Thực ra, chính cách xử sự hèn yếu đó của cánh mày râu mới khiến chị em buồn tủi hơn là việc chồng không đảm đương được vai trò chỗ dựa cho gia đình. Là phụ nữ, dù giỏi giang như thế nào đi nữa, người vợ cũng luôn cần sự quan tâm, giúp đỡ, chia sẻ một phần gánh nặng công việc gia đình từ chồng, người thân. Dù vất vả, nợ chồng chất nhưng chị Tình kể: “Khổ mấy tôi cũng chấp nhận được, miễn chồng vượt qua cú sốc tinh thần này. Khi sức khỏe ổn định, anh ấy có thể sẽ giúp tôi một số việc trong gia đình, tự chăm sóc bản thân là tôi hạnh phúc lắm rồi”.
Ngược lại, một số chị em không muốn mình trở thành trụ cột nhưng khi kiếm được nhiều tiền thì so đo, xem thường chồng, khiến hôn nhân không hạnh phúc. Theo các chuyên gia tâm lý thì phụ nữ, đừng vì quá giỏi giang mà ôm hết mọi việc, không tạo cho chồng cơ hội giúp vợ. Hãy chia sẻ công việc với chồng một cách khéo léo từ việc nhỏ đến việc lớn và cố gắng động viên chồng bất cứ tình huống nào. Với những phụ nữ vì biến cố phải gánh vác gia đình mà không có chồng bên cạnh thì xác định trước sẽ vất vả hơn nhiều để vững tinh thần đương đầu với những thách thức của cuộc sống.
“Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh”, mỗi quan điểm về người phụ nữ khi làm trụ cột chỉ đúng cho từng gia đình cụ thể và rất khó để có một mẫu số chung cho tất cả mọi gia đình.
BÙI NGHĨA