Gặp mặt gia đình thực tập sinh đang làm việc tại Nhật Bản
Sáng 25.4, Công ty cổ phần Vinaconex Sài Gòn phối hợp với Trung tâm Dạy nghề - Giới thiệu việc làm Thanh niên Bình Định tổ chức gặp mặt 13 gia đình thực tập sinh đang làm việc tại Nhật Bản để thông tin tình hình lao động, đồng thời ghi nhận những kiến nghị, đề xuất của các gia đình thực tập sinh.
13 thực tập sinh ở Bình Định được Công ty cổ phần Vinaconex Sài Gòn đưa sang Nhật Bản trong năm 2013, 2014, hiện làm việc trên nhiều lĩnh vực. Ông Trần Văn Tráng, đại diện Công ty, cho biết: Các thực tập sinh có mức thu nhập bình quân 20 - 25 triệu đồng/tháng, thấp nhất 15 triệu đồng/tháng, cao nhất 40 triệu đồng/tháng. Trong đó có thực tập sinh Nguyễn Thành Nhân, ở thị trấn An Lão (huyện An Lão) sang Nhật từ tháng 8.2014, làm việc trong lĩnh vực xây dựng, thu nhập từ 37 - 40 triệu đồng/tháng. Hầu hết các lao động Bình Định đều chấp hành đúng quy định của phía Nhật Bản.
Tuy nhiên, ông Tráng thông tin, nhiều thực tập sinh ở một số tỉnh, thành khác đã hết hạn hợp đồng nhưng không chịu về nước mà bỏ trốn; lại có tình trạng thực tập sinh ăn cắp, say xỉn đánh nhau, yêu đương dẫn đến mang thai, phải trở về nước trước thời hạn. Vì vậy, ông Tráng lưu ý, các gia đình thực tập sinh thường xuyên nhắc nhở con em không vi phạm, chịu khó học thêm tiếng Nhật để khi hết hợp đồng về nước sẽ được Công ty giới thiệu vào các doanh nghiệp của Nhật Bản tại Việt Nam làm việc.
Ông Huỳnh Ngọc Hải, Trưởng phòng Lao động - Tiền lương - Bảo hiểm xã hội (Sở LĐ-TB&XH) thông tin thêm: Trong những năm qua, số lượng lao động trên địa bàn tỉnh đi XKLĐ không nhiều nhưng có sự chuyển hướng từ thị trường có thu nhập thấp sang thị trường có thu nhập cao như Nhật Bản, Hàn Quốc… Do vậy, các gia đình có con em đi làm việc tại Nhật Bản nên động viên con em mình thực hiện đúng hợp đồng lao động đã ký kết, không nên bỏ trốn, ảnh hưởng đến các lao động khác.
Ông Đỗ Phú Còn, ở xã Hoài Đức, Hoài Nhơn có con trai là Đỗ Phú Hoàng sang Nhật Bản từ tháng 4.2014, làm thợ hàn tàu biển, thu nhập từ 20 - 30 triệu đồng/tháng, đề nghị: Các đơn vị, doanh nghiệp nên tăng cường tuyên truyền về XKLĐ cho các xã vùng sâu, vùng xa, vì đi XKLĐ mới có cơ hội thoát nghèo và vươn lên làm giàu. Còn bà Hồ Thị Bách Yến, ở phường Trần Quang Diệu (TP Quy Nhơn) có con gái Bùi Thị Bích Mơ, sang Nhật từ tháng 11.2014, có thu nhập 16-17 triệu đồng/tháng từ công việc may mặc, đề xuất: “Hiện chỉ mới có 2 lĩnh vực là xây dựng và tàu biển thì người lao động được gia hạn thêm 2 năm làm việc sau khi hết hợp đồng lao động (3 năm). Tôi đề nghị nên gia hạn thời gian làm việc cho tất cả các ngành nghề để tạo điều kiện thuận lợi cho lao động sang làm việc tại Nhật Bản”.
Theo ông Trần Hữu Hiệu, Giám đốc Trung tâm Dạy nghề - Giới thiệu việc làm Thanh niên Bình Định, kế hoạch trong tháng 6.2015, Trung tâm sẽ tổ chức tư vấn nghề nghiệp, việc làm tại 25 điểm, trong đó 14 điểm tại các trường THPT, CĐ, ĐH và 11 điểm tại các huyện, thị, thành phố. Tại các điểm tư vấn, Trung tâm sẽ chú trọng tuyên truyền về XKLĐ, nhất là những thị trường có công việc ổn định, thu nhập cao như Nhật Bản.
Chương trình thực tập sinh Nhật Bản, về bản chất vẫn là chương trình xuất khẩu lao động, bởi hầu hết người lao động tham gia đều với mục đích tìm kiếm thu nhập tốt hơn so với làm việc ở trong nước. Tuy nhiên, cũng có một bộ phận không nhỏ người lao động tham gia với mục đích chính là để rèn thêm tiếng Nhật, học hỏi kinh nghiệm làm việc và văn hóa lao động từ Nhật Bản.
Chương trình thực tập sinh Nhật Bản ra đời nhằm đào tạo nguồn nhân lực để phát triển kinh tế và công nghiệp thông qua việc chuyển giao kỹ thuật, kỹ năng và kiến thức về các lĩnh vực sản xuất của Nhật Bản cho các nước đang phát triển; mặt khác, giúp cho các doanh nghiệp Nhật Bản thúc đẩy sự năng động hóa, quốc tế hóa trong hoạt động sản xuất của mình.
PHẠM PHƯƠNG