Làm cho thành phố sạch hơn
Nhiều người thường nghĩ, việc dọn vệ sinh các tuyến đường trong nội thành Quy Nhơn là do công nhân Công ty cổ phần Môi trường đô thị Quy Nhơn đảm nhiệm toàn bộ. Thật ra, công việc này còn được chia sẻ bởi công nhân Công ty cổ phần Quản lý sửa chữa đường bộ Quy Nhơn.
Quét rác, dọn cả đất, cát
Nhiều năm nay, Công ty cổ phần Quản lý sửa chữa đường bộ Quy Nhơn được thành phố giao nhiệm vụ vệ sinh lòng đường của 6 tuyến đường chính, gồm: Nguyễn Tất Thành, An Dương Vương, Nguyễn Huệ, Xuân Diệu, Trần Phú và Lê Hồng Phong.
Chị Nguyễn Thị Thanh Hương, Tổ trưởng tổ quét dọn vệ sinh lòng đường thuộc Đội duy tu - tuần đường - quét dọn vệ sinh lòng đường (Công ty cổ phần Quản lý sửa chữa đường bộ Quy Nhơn), cho biết: Tổ có 12 công nhân, đều là nữ, được giao nhiệm vụ quét dọn 6 tuyến đường chính của thành phố, nên công việc khá nặng nề. Để giữ cho các tuyến đường này luôn sạch, đẹp, công nhân phải quét dọn thường xuyên. Không chỉ quét rác còn phải quét, hốt sạch đất, cát cho các tuyến đường sạch sẽ.
Theo ông Lê Đình Thảo, Giám đốc Công ty cổ phần Quản lý sửa chữa đường bộ Quy Nhơn, xác định 6 tuyến đường được giao làm sạch đẹp là bộ mặt của TP Quy Nhơn nên Công ty đã quán triệt cho các công nhân phải làm việc nhiệt tình, trách nhiệm. Đặc biệt vào những ngày cao điểm lễ, tết hoặc những ngày có các sự kiện lớn thì công nhân của tổ tăng cường làm việc bất kể ngày đêm, đảm bảo các tuyến đường này lúc nào cũng sạch đẹp. Ngoài công việc đó, các công nhân của tổ dọn vệ sinh lòng đường còn tham gia sơn duy tu, bảo dưỡng cầu, lan can, hệ thống cọc tiêu, mốc lộ giới, khơi thông cống rãnh thoát nước, thảm nhựa đường… và với nhiệm vụ nào, các nữ công nhân cũng đều hoàn thành tốt.
Gắn bó với nghề
Dù công việc rất vất vả nhưng tất cả 12 công nhân tổ quét dọn vệ sinh lòng đường đều gắn bó với công việc làm sạch đường phố khá lâu, người ít nhất cũng 9 năm, có người gần 30 năm.
Ấn tượng khó quên nhất với tôi là dù các chị dọn vệ sinh dưới cái nắng nóng oi bức, mồ hôi đẫm lưng áo nhưng nụ cười luôn nở trên môi. Còn chị Dương Thị Thìn thì thổ lộ: “Để quét dọn và thu gon rác thải trong ngày, hôm nào chị em cũng phải có mặt từ 7 giờ sáng, cật lực làm việc đến 11 giờ mới xong. Chiều 1 giờ 30 phút đã có mặt làm việc đến 4-5 giờ chiều. Trong những ngày lễ, tết, lượng rác thải nhiều hơn, chúng tôi chỉ được nghỉ trưa chút ít, mua cơm hộp ăn tại chỗ rồi lại miệt mài với công việc, nhiều hôm làm đến tối mịt mới về với gia đình. Cũng may được chồng, con thông cảm và chia sẻ”.
Đưa tay quệt mồ hôi trên trán, chị Ung Thị Thúy, có 13 năm gắn bó với công việc này, chia sẻ: “Quét không mệt, chỉ mệt khi thấy đoạn đường vừa quét xong lại có người xả rác, mà chuyện này lại thường xảy ra”. Đồng cảm với bạn nghề, chị Nguyễn Thị Hường trầm tư: “Vất vả thì đã quen rồi, miễn là hoàn thành trách nhiệm, làm sạch cho đường phố. Khổ nỗi, vẫn còn một số người dân ý thức chưa được cao; chúng tôi vừa quét dọn, thu gom sạch sẽ, quay lại đã thấy rác. Là những công nhân môi trường, chúng tôi chẳng sợ vất vả, chẳng ngại đêm hôm, nhưng nhiều khi cũng thấy mủi lòng”.
Dù vậy, trên tất cả ở các chị vẫn là lòng yêu nghề, gắn bó và tìm thấy ý nghĩa cuộc sống trong công việc của mình. Chị Nguyễn Thị Thanh Hương, có thâm niên 28 năm làm công việc quét dọn lòng đường, tâm sự: “Công việc vất vả, nhưng khi vừa quét dọn xong một tuyến đường, chúng tôi ai nấy đều cảm thấy vui vì đã góp phần làm cho thành phố ngày càng sạch đẹp, khang trang. Cứ nghĩ vậy mà mọi cực nhọc lại vơi đi, để hôm sau tiếp tục mang chổi đi quét đường”.
NGUYỄN PHÚC