Sống lại một vùng đất chết
Về thăm thôn Vinh Quang 2 (xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước) - nơi 50 năm trước, quân thù đã trút không biết bao nhiêu bom đạn, tàn sát nhiều người dân vô tội, chúng tôi thật sự vui mừng khi vùng đất này đã bừng lên sức sống mới, cuộc sống người dân ngày càng ấm no, hạnh phúc.
Đi trên những tuyến đường bê tông phẳng phiu nối liền các thôn xóm, bên đường là những ngôi nhà khang trang, cùng hệ thống điện nối liền đến từng nhà, chúng tôi cảm nhận được sự phát triển đi lên ở vùng quê trù phú này.
Ông Nguyễn Văn An, trưởng thôn Vinh Quang 2, cho biết: “Sau chiến tranh, Đảng bộ và nhân dân thôn Vinh Quang 2 nói riêng và xã Phước Sơn anh hùng nói chung đã bắt tay ngay vào công cuộc khắc phục hậu quả chiến tranh, xây dựng lại quê hương. Đến nay, toàn thôn có 140 ha diện tích lúa sản xuất 2 vụ, năng suất xấp xỉ 68 - 70 tạ/ha. Địa phương còn có 189 ha mặt nước nuôi trồng thủy sản. Trước đây bà con nuôi tôm sú nhưng tôm nuôi thường gặp dịch bệnh do ô nhiễm môi trường, nên đã chuyển qua nuôi theo hình thức nuôi thân thiện với môi trường, cho thu nhập ổn định hơn. Cá biệt, nhiều hộ dân ở địa phương đã vươn lên làm giàu bằng nghề mua bán thủy hải sản đi các tỉnh Tây Nguyên”.
Hiện toàn thôn có 100% hộ sử dụng điện lưới quốc gia, 100% hộ có phương tiện nghe nhìn, 100% số hộ sử dụng nước sạnh, 90% hộ có xe máy và trên 98% có nhà cửa khang trang, không có hộ đói, hộ nghèo giảm mạnh.
Được sự hỗ trợ của các cấp, các ngành từ Trung ương đến địa phương, tuyến đường giao thông nông thôn dài hơn 5 km, từ tỉnh lộ 640 về thôn Vinh Quang 2 đã được bê tông hóa; bên cạnh đó chợ Đình Vinh Quang 2 được xây dựng mới đã mở ra cơ hội phát triển thương mại, dịch vụ ở địa phương. Riêng trong năm 2014 vừa qua, hơn 200 m đường giao thông ở xóm Cồn Chim được bê tông hóa, cùng với cứng hóa 200 m đường ở xóm 19, tạo điều kiện cho người dân đi lại thuận lợi hơn.
Đầu năm 2015 này, nhà bia tưởng niệm di tích vụ thảm sát Vinh Quang (tại khu đất rộng 400 m2 nằm kề trụ sở thôn Vinh Quang 2) được xây dựng với tổng kinh phí trên 700 triệu đồng từ nguồn ngân sách tỉnh, huyện... đã hoàn thành, nhằm tưởng niệm, ghi nhớ 34 thường dân vô tội ở đây bị quân đội Mỹ thảm sát vào năm 1965.
Chia tay thôn Vinh Quang 2 khi ánh nắng vàng đã khuất sau triền núi, chúng tôi cảm nhận được rằng dẫu nỗi đau mất mát vẫn còn trong ký ức, nhưng hôm nay, làng chài bên đầm Thị Nại này đã hồi sinh và phát triển mạnh mẽ hơn.
XUÂN VINH