Cát Thắng: Nỗ lực phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
Là xã Anh hùng trong kháng chiến chống Mỹ, những năm qua xã Cát Thắng (huyện Phù Cát) đã nỗ lực chuyển dịch cơ cấu kinh tế, xây dựng nông thôn mới (XDNTM), góp phần nâng cao đời sống người dân.
Đến thời điểm này, nông dân Cát Thắng đã cơ bản thu hoạch xong lúa vụ Đông Xuân (ĐX) trên diện tích 571 ha, năng suất đạt hơn 80 tạ/ha, tuy thấp hơn vụ ĐX năm ngoái 7 tạ/ha, nhưng năng suất lúa ĐX của Cát Thắng vụ này đạt cao nhất huyện Phù Cát. Ông Nguyễn Hồng Thanh, Chủ tịch UBND xã Cát Thắng, cho biết: “Năm rồi do không có lũ, lượng phù sa bồi đắp cho đồng ruộng không có, hơn nữa thời tiết diễn biến phức tạp, rầy phát sinh gây hại cuối vụ nên dẫn đến năng suất lúa có giảm, nhưng cũng là năm được mùa, bà con rất phấn khởi”.
Theo báo cáo của UBND xã, từ xã thuần nông, 5 năm trở lại đây (2010-2015) địa phương đã nỗ lực bứt phá trong chuyển dịch cơ cấu kinh tế, giảm tỉ trọng nông nghiệp, tăng nhanh tỉ trọng tiểu thủ công nghiệp (TTCN), thương mại (TM), dịch vụ (DV), đưa tổng giá trị sản xuất của địa phương tăng bình quân hàng năm 13,18%, đạt 122,4% so với Nghị quyết Đảng bộ xã đề ra. Bình quân lương thực đầu người hiện đạt 1.061kg/người/năm; thu nhập bình quân 17,6 triệu đồng/người/năm. Chuyển đổi cơ cấu kinh tế đạt hiệu quả cao, hiện nông nghiệp chiếm 31,7%, TTCN-TM-DV chiếm 68,3%.
Trong chăn nuôi, bà con nông dân biết tận dụng sản phẩm phụ từ rơm rạ sẵn có, phát triển đàn trâu bò lên 1.191 con, đàn heo hơn 4.000 con, đàn gia cầm gần 85.000 con, đưa giá trị sản xuất chăn nuôi tăng bình quân hàng năm hơn 7% và chiếm 30% trong cơ cấu kinh tế nông nghiệp.
Với phương châm “Nhà nước và nhân dân cùng làm, nhân dân làm nhà nước hỗ trợ, dân hưởng lợi”, tranh thủ nguồn vốn hỗ trợ của Nhà nước, vốn ngân sách xã và vốn huy động trong nhân dân, từ năm 2010 đến nay xã đã đầu tư hàng chục tỉ đồng xây dựng 41 công trình dân sinh, trong đó bê tông hóa hơn 20 km đường giao thông nông thôn, kiên cố hóa 6 km kênh mương nội đồng, kiên cố khép kín 10 km đê sông, xây mới nhà bộ môn trường THCS Cát Thắng, nhà mẫu giáo 2 thôn Vĩnh Phú, Phú Giáo, chợ Càng Rang… Các công trình trên đều phát huy hiệu quả tích cực, góp phần thúc đẩy kinh tế-xã hội và đáp ứng nhu cầu dân sinh một cách hiệu quả.
“Qua đánh giá, đến hết năm 2014 địa phương đạt được 9/19 tiêu chí NTM. Tuy là xã XDNTM đến sau năm 2020, nhưng cả hệ thống chính trị và nhân dân xã Cát Thắng phấn đấu xây dựng hoàn thành 19 tiêu chí NTM để về đích trước năm 2020”- ông Nguyễn Hồng Thanh, Chủ tịch UBND xã Cát Thắng, khẳng định.
XUÂN THỨC