Bình Định sẽ triển khai tiêm vắc-xin bại liệt
(BĐ) - Tin từ Sở Y tế, trên cơ sở đề xuất của Sở, UBND tỉnh đã chính thức đồng ý tiếp nhận và triển khai tại Bình Định Dự án triển khai vắc-xin bại liệt bất hoạt dạng tiêm (IPV) cho trẻ dưới 1 tuổi trong chương trình Tiêm chủng mở rộng. Dự án do Liên minh Toàn cầu Vắc-xin và tiêm chủng (GAVI) viện trợ không hoàn lại.
Trước đó, thực hiện ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại Quyết định số 1208/QĐ-TTg ngày 4.9.2012 phê duyệt Chương trình mục tiêu quốc gia Y tế giai đoạn 2012-2015, trong đó có nội dung sử dụng IPV trong chương trình Tiêm chủng mở rộng, Bộ Y tế đã đề xuất với GAVI để được hỗ trợ triển khai vắc-xin phòng bệnh bại liệt cho trẻ em Việt Nam. Tháng 2.2015, GAVI đã có thư thông báo đồng ý hỗ trợ.
Dự án triển khai IPV cho trẻ dưới 1 tuổi trong chương trình Tiêm chủng mở rộng tại Việt Nam được triển khai từ năm 2015 đến năm 2018. Với việc IPV được đưa vào sử dụng, vắc-xin bại liệt dạng uống (OPV) sẽ dần được rút ra khỏi chương trình Tiêm chủng mở rộng.
MAI LÂM