Sơ kết thực hiện QCPH bảo vệ an ninh kinh tế và trật tự ATGT đường sắt
(BĐ)- Ngày 22.5, CA tỉnh và Tiểu ban An ninh trật tự đường sắt tỉnh đã tổ chức Hội nghị đánh giá kết quả thực hiện Quy chế phối hợp (QCPH) về công tác bảo vệ an ninh chính trị nội bộ, an ninh kinh tế và trật tự ATGT đường sắt giữa hai bên năm 2012.
Trong năm 2012, tình hình vi phạm hành lang ATGT đường sắt có chiều hướng giảm song vẫn tiềm ẩn nguy cơ cao. Toàn tỉnh đã xảy ra 10 vụ lấn chiếm hành lang giao thông đường sắt và vi phạm tại các đường dân sinh, trong đó có 3 vụ tự ý san lấp, lấn chiếm hành lang ATGT đường sắt với tổng diện tích 175m2; 6 vụ mất trộm vật tư, thiết bị đường sắt (giảm 5 vụ); 16 vụ TNGT đường sắt, làm 5 người chết, 1 người bị thương (giảm 4 người chết, 2 người bị thương). Trong công tác thực hiện QCPH, hai ngành đã kiểm tra và rào chắn 40 đường dân sinh không cho ô tô đi qua, phối hợp tháo dỡ 8 trường hợp hộ dân vi phạm hành lang an toàn đường sắt, lấn chiếm đất đai.
Hội nghị nhìn nhận việc thực hiện QCPH giữa hai ngành còn chưa chặt chẽ, thông tin trao đổi chưa kịp thời nên cần tăng cường thực hiện tốt vấn đề này trong thời gian tới.
THU HÀ