Lực lượng quân đội: Chủ động phòng tránh, sẵn sàng ứng phó giảm nhẹ thiên tai
Ðây là chỉ đạo của thiếu tướng Nguyễn Văn Bình, Phó Chánh Văn phòng Ủy ban Quốc gia về tìm kiếm cứu nạn, Phó Cục trưởng Cục Cứu hộ, cứu nạn thuộc Bộ Quốc phòng, tại Hội nghị triển khai công tác phòng chống thiên tai (PCTT), tìm kiếm cứu nạn (TKCN), phòng chống cháy nổ (PCCN), cháy rừng, cứu sập năm 2015 và hiệp đồng với các đơn vị của Bộ Quốc phòng, do Quân khu 5 vừa tổ chức tại TP Quy Nhơn.
Do ảnh hưởng của biến đổi khí hậu toàn cầu, thiên tai, thảm họa trên thế giới xảy ra liên tiếp, bất thường không theo quy luật, gây thiệt hại lớn về người và tài sản của nhiều quốc gia.
Chủ động phòng tránh
Đối với nước ta, trong năm 2014 có 5 cơn bão, 3 đợt áp thấp nhiệt đới trên Biển Đông, trong đó có 2 cơn bão ảnh hưởng đến địa bàn các tỉnh thuộc Quân khu 5; thời tiết hanh khô, hạn hán, nắng nóng nên xảy ra cháy nổ, cháy rừng. Ngoài ra, do mưa trái mùa kèm theo mưa đá, mưa giông, sét đánh và lốc xoáy xuất hiện nhiều nơi trên địa bàn Quân khu làm thiệt hại nghiêm trọng tính mạng, tài sản của Nhà nước, quân đội, ảnh hưởng đến đời sống, sinh hoạt, sản xuất của nhân dân. Năm 2014, trên địa bàn Quân khu đã xảy ra 196 vụ thiên tai làm chết 88 người, mất tích 16 người, bị thương 48 người; sập 134 nhà, hư hỏng 577 nhà; chìm, hư hỏng 58 tàu; cháy 464 ha rừng…, tổng ước tính thiệt hại trên 116,3 tỉ đồng. Riêng địa bàn Bình Định đã xảy ra 29 vụ thiên tai, làm chết 8 người, mất tích 1 người, 137 nhà bị sập và hư hỏng, 7 nhà bị cháy, 11 tàu bị chìm và hư hỏng, 119 ha rừng bị cháy…, ước thiệt hại gần 52 tỉ đồng. Theo Thiếu tướng Nguyễn Ngọc Minh, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 5, trước tình hình thiên tai có nhiều diễn biến phức tạp, các lực lượng của quân đội đã nâng cao tinh thần sẵn sàng ứng phó, hỗ trợ nhân dân ngày càng tốt hơn, với mục tiêu giảm tối đa thiệt hại cho dân, bằng mọi giá phải đảm bảo an toàn tính mạng cho dân trước tiên.
“Các lực lượng của quân đội đã nâng cao tinh thần sẵn sàng ứng phó, hỗ trợ nhân dân ngày càng tốt hơn, với mục tiêu giảm tối đa thiệt hại cho dân, bằng mọi giá phải đảm bảo an toàn tính mạng cho dân trước tiên”
Thiếu tướng NGUYỄN NGỌC MINH, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 5
Thiếu tướng Ngô Quý Đức, Phó Tư lệnh - Tham mưu trưởng Quân khu 5, cho biết: Năm 2015, theo dự báo, tình hình thời tiết khí hậu, thủy văn tiếp tục có những diễn biến phức tạp. Cùng với sự phát triển kinh tế của đất nước sẽ tiềm ẩn nhiều nguy cơ về tai nạn, sự cố. Đặc biệt, do ảnh hưởng của biến đổi khí hậu có khả năng xuất hiện bão mạnh, siêu bão kết hợp với nước biển dâng cao. Yêu cầu đối với công tác ứng phó, khắc phục thiên tai, sự cố và TKCN đòi hỏi ngày càng cao và cấp thiết hơn. Để chủ động đối phó với thiên tai trong năm 2015, thiếu tướng Ngô Quý Đức yêu cầu các cơ quan, đơn vị thực hiện nghiêm các văn bản của Chính phủ, Bộ Quốc phòng và các bộ, ngành có liên quan về công tác PCTT-TKCN, PCCN năm 2015, thực hiện đầy đủ phương châm “Chủ động phòng tránh, ứng phó kịp thời, khắc phục khó khăn, khẩn trương và hiệu quả, trong đó lấy phòng, tránh là chính”.
LLVT tỉnh sẵn sàng ứng phó
Bình Định là một trong những địa phương thường xuyên gánh chịu hậu quả nặng nề của thiên tai. Để chủ động đối phó với thiên tai trong năm 2015, đại tá Phạm Hữu Lộc, Phó Chỉ huy trưởng - Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh, cho biết: Đơn vị quán triệt thực hiện nghiêm các văn bản của Chính phủ, chỉ thị, mệnh lệnh, quy định của Bộ Quốc phòng, Quân khu, UBND tỉnh về công tác PCTT-TKCN và PCCN, cháy rừng, cứu sập năm 2015; đồng thời tích cực, chủ động nắm thông tin quan trắc, dự báo, cảnh báo sớm, chính xác thiên tai, bão, lũ, lụt trên địa bàn, nhất là công tác dự báo mưa, lũ toàn bộ lưu vực sông Côn, Hà Thanh, Lại Giang, để sẵn sàng đối phó, khắc phục hiệu quả.
Bên cạnh đó, LLVT tỉnh cũng đẩy mạnh tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, chiến sĩ và nhân dân về công tác phòng, chống, ứng phó, khắc phục thiên tai, sự cố, duy trì nghiêm chế độ trực theo quy định, chuẩn bị lực lượng, phương tiện, vật chất, thông tin liên lạc sẵn sàng ứng phó với các tình huống khẩn cấp. Phương châm “4 tại chỗ” tiếp tục được quán triệt thực hiện, trong đó lực lượng tại chỗ lấy trung đội dân quân cơ động làm nòng cốt, bảo đảm trang bị, phương tiện tại chỗ và cơ chế điều hành, chỉ huy tại chỗ…
Theo đại tá Phạm Hữu Lộc, ngoài ra, Bộ CHQS tỉnh cũng chủ động kiện toàn ban chỉ đạo, điều chỉnh, bổ sung kế hoạch, phương án, nhiệm vụ, phương tiện, trang bị từ Bộ CHQS tỉnh đến các đơn vị sát với yêu cầu nhiệm vụ. Công tác phối hợp, hiệp đồng giữa Bộ CHQS tỉnh với địa phương và các đơn vị của Quân khu, của Bộ Quốc phòng đóng quân trên địa bàn được tổ chức chặt chẽ để triển khai nhiệm vụ, huy động lực lượng, phương tiện xử lý các tình huống thiên tai, tai nạn, cháy nổ, cháy rừng kịp thời, có hiệu quả, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về tài sản của Nhà nước, đơn vị và tính mạng của nhân dân.
NGUYỄN PHÚC