Thực hiện chính sách đối với người có uy tín trong đồng bào các DTTS
UBND tỉnh vừa có quyết định ban hành kế hoạch thực hiện chính sách đối với người có uy tín trong đồng bào các dân tộc thiểu số (DTTS) trên địa bàn tỉnh năm 2015.
Theo đó, người có uy tín trong đồng bào các DTTS được cung cấp báo chí, được bồi dưỡng kiến thức, tham gia học tập kinh nghiệm và cung cấp thông tin về các chương trình phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương để tuyên truyền, vận động bà con tham gia thực hiện. Tỉnh có chính sách hỗ trợ về vật chất và động viên tinh thần đối với người có uy tín trong đồng bào các DTTS, như: thăm Tết Nguyên đán 400 ngàn đồng; khi ốm đau nằm viện điều trị từ tuyến huyện trở lên được hỗ trợ 400 ngàn đồng; thăm hỏi hộ gia đình người có uy tín gặp khó khăn do hậu quả thiên tai; thăm viếng bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, bố mẹ vợ, bố mẹ chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi và bản thân người có uy tín qua đời; cấp tỉnh hỗ trợ 1 triệu đồng/hộ/năm; cấp huyện hỗ trợ 500 ngàn đồng/hộ/năm. Ngoài ra, người có uy tín có thành tích xuất sắc trong lao động, sản xuất, phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ an ninh trật tự còn được đề nghị biểu dương và khen thưởng.
Theo Ban dân tộc tỉnh, cả tỉnh hiện có 342 người có uy tín trong đồng bào các DTTS.
XUÂN NGUYÊN