Hoài Nhơn: Huy động trên 378 tỉ đồng đầu tư xây dựng nông thôn mới
(BĐ) - Theo Ban Chỉ đạo Chương trình Mục tiêu Quốc gia Xây dựng nông thôn mới (NTM) huyện Hoài Nhơn, từ năm 2011 đến nay, tổng nguồn vốn đầu tư để xây dựng cơ sở hạ tầng tại các xã nông thôn trên địa bàn huyện đạt trên 378 tỉ đồng. Trong đó, vốn Trung ương hỗ trợ 42 tỉ đồng, vốn tỉnh 81 tỉ đồng, vốn ngân sách huyện 79 tỉ đồng, vốn ngân sách các xã 78 tỉ đồng, vốn nhân dân đóng góp 49 tỉ đồng, vốn các chương trình, dự án 49 tỉ đồng.
Nhờ đẩy mạnh huy động các nguồn vốn đầu tư, huyện Hoài Nhơn đã bê tông hóa được trên 150km đường giao thông trục xã, thôn; cứng hóa trên 200km đường ngõ, xóm; nâng cấp trên 70km đường giao thông nội đồng. Bên cạnh đó, các địa phương trên địa bàn huyện đã bê tông kênh mương trên 55km, xây dựng mới trên 10 trường học các cấp, 3 trung tâm văn hóa xã, 12 nhà văn hóa thôn, 1 trạm y tế xã, 1 chợ trung tâm xã…
Đến nay, huyện Hoài Nhơn đã có xã Tam Quan Bắc được UBND tỉnh ra Quyết định công nhận xã NTM. Trong năm 2015 này, huyện phấn đấu có thêm 4 xã đạt chuẩn NTM gồm: Hoài Châu, Hoài Châu Bắc, Hoài Tân, Hoài Hương.
NGUYỄN HÂN