Công đoàn Khu kinh tế tỉnh phát động “Tháng công nhân” năm 2015
(BĐ) - Sáng 5.5, tại Công ty Cổ phần Đầu tư và Xây dựng Bình Định, Công đoàn Khu kinh tế tỉnh đã tổ chức Lễ phát động “Tháng công nhân” năm 2015 và biểu dương, khen thưởng công nhân, viên chức, lao động (CNVCLĐ) tiêu biểu. Tham dự Lễ phát động có gần 1.000 CNVCLĐ đại diện cho 15.000 cán bộ, đoàn viên, CNVCLĐ hiện đang làm việc tại các doanh nghiệp trong khu công nghiệp và khu kinh tế trên địa bàn tỉnh.
Với chủ đề “Công đoàn đồng hành cùng sự phát triển bền vững của doanh nghiệp, vì việc làm, đời sống của người lao động”, trong “Tháng công nhân” năm nay, Công đoàn khu kinh tế tỉnh Bình Định sẽ tổ chức các hoạt động như: tập trung cao điểm công tác tuyên truyền, vận động CNVCLĐ gia nhập tổ chức Công đoàn, thành lập Công đoàn cơ sở, phát triển đoàn viên; tổ chức cho cán bộ công đoàn cơ sở, CNVCLĐ góp ý xây dựng dự thảo văn kiện Đại hội Đảng các cấp; tuyên truyền Bộ luật Lao động, Luật Công đoàn năm 2012 và Hiến pháp năm 2013. Đồng thời, phối hợp với Ban quản lý Khu kinh tế tỉnh và Bảo hiểm Xã hội Bình Định kiểm tra việc thực hiện các chế độ chính sách cho người lao động trong các doanh nghiệp trong Khu kinh tế và các khu công nghiệp của tỉnh…
Nhân dịp này, Công đoàn Khu kinh tế tỉnh đã tuyên dương, khen thưởng 10 công nhân lao động tiêu biểu và trao tặng 15 suất quà (mỗi suất trị giá 300 ngàn đồng) cho 15 công nhân nghèo bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, bệnh hiểm nghèo.
NGUYỄN HỒNG PHÚC