Thả diều đêm giữa lòng thành phố
Ðêm Quy Nhơn lung linh ánh điện đủ sắc màu, lồng lộng gió biển. Theo gió, những cánh diều của tuổi thơ chấp chới bay lên, quần tụ trên khoảng trời tại quảng trường Trung tâm tỉnh. Nhờ đó, trời đêm Quy Nhơn thêm phần lãng mạn, sinh động.
Gần một tháng nay, khi ngọn nồm thổi mạnh, nhiều người đang tìm đến quảng trường Trung tâm tỉnh để thư giãn, hóng gió và thả hồn theo những cánh diều đủ màu sắc, hình thù, kích cỡ. Trời đêm Quy Nhơn nhờ thế mà tươi vui, rộn ràng hơn.
Chấp chới diều bay
Không gian rộng rãi, thoáng mát và đầy ánh sáng của quảng trường làm cuộc thả diều của mỗi người kéo dài đến tận 9, 10 giờ tối. Chủ nhân của những chiếc diều cũng đủ mọi lứa tuổi, từ các em bé lớp mầm, chồi, lá đến những học sinh trung học, sinh viên, người lớn và cả những cụ già. Ngay từ lúc xế chiều, nhiều gia đình, nhóm bạn đã cùng ráp khung diều, cột dây và cầm diều chạy đà. Khoảng sau 6 giờ tối trở đi, số diều phất phơ trên bầu trời ngày một nhiều. Gió càng lộng, quảng trường càng đông người và khoảng không trung nơi đây càng rợp cánh diều bay.
“Những cánh diều dù buổi chiều hay buổi tối đều làm đẹp thêm bầu trời thành phố, tuy nhiên cũng cần bảo đảm các yếu tố an toàn đối với các phương tiện giao thông trên các tuyến đường xung quanh quảng trường Trung tâm, nhất là người đi xe máy, kể cả đi bộ trên vỉa hè khi thả diều. Vì dây diều khi bị đứt rơi xuống đường có thể gây nguy hiểm cho người đi đường…”
Theo ông Huỳnh Kim Dũng - 48 tuổi, ở phường Lê Lợi, một người bán diều - số người thả diều ở quảng trường ngày một nhiều. Những ngày cuối tuần hay kỳ nghỉ lễ dài vừa qua, ông bán được trên dưới 20 con diều mỗi đêm. “Có người cha mua một lúc hai cái diều để chia đều cho hai con để tụi nhỏ không hờn dỗi nhau. Mùa này, thả diều trở thành một thú chơi, sở thích của rất nhiều gia đình. Người bán diều như chúng tôi nhờ vậy cũng có thu nhập”, ông Dũng chia sẻ.
Sau một ngày làm việc, học tập vất vả, nhiều người tìm đến thú vui thả diều để tạm quên những mệt nhọc, tìm lại cảm giác thư thái, nhẹ nhàng. Nguyễn Mạnh Tùng, sinh viên Trường Đại học Quy Nhơn, tâm sự: “Thả diều hấp dẫn tụi em vì nó khá dễ chơi và lại còn ít tốn kém. Cả nhóm có thể chơi chung một cái diều. Sau khi diều căng gió thì có thể dành thời gian để trao đổi, chuyện trò với nhau. Xung quanh là không gian thoáng đãng, cảm giác tự do và vút cao theo cánh diều rất thú vị”.
Không chỉ là thú vui
Giữa cuộc sống hiện đại có phần ồn ào, gấp gáp với nhiều phương tiện giải trí hiện đại, thả diều vẫn được nhiều người yêu thích. Ở quảng trường Trung tâm tỉnh, chúng tôi gặp được nhiều niềm vui, thích thú đến say mê với trò chơi bình dị này. Anh Lương Quốc Hòa, ở phường Quang Trung, kể: “Tôi thích cho con đi tập bơi vào thời gian rảnh rỗi để trang bị thêm cho bé kỹ năng sống. Nhưng, những ngày này, bé nằng nặc đòi ba chở đi thả diều. Nhìn con vui vẻ khi diều nương gió bay vút lên không trung, tôi cũng vui lây. Có những trò chơi thuộc về tuổi thơ, mãi hấp dẫn con trẻ ở mọi thời đại. Và nếu thiếu chúng, chắc sẽ là thiệt thòi lắm với con thơ. Tôi nghĩ thả diều cũng mang ý nghĩa đó”.
Quê gốc ở huyện Phù Mỹ, thả diều vào mùa gió trên cánh đồng vừa gặt xong là kỷ niệm khó phai với ông Nguyễn Văn Trình (62 tuổi, ở phường Ngô Mây). Dẫn cháu đi thả diều vào những ngày này, lòng ông cũng chộn rộn. Tuổi thơ năm nào như cũng đang theo gió, theo những cánh diều phần phật bay về bên ông. Ông bảo, trẻ con bây giờ tích tắc là có được con diều thả chứ thế hệ ông thì phải hì hục làm mấy ngày trời. Hồi trước, thả diều là phải tranh thủ buổi chiều, sau giờ tan học. Mặt trời xuống núi, không có trăng, gió dù to cỡ nào, lòng dù tiếc nuối cỡ nào, cũng phải thu diều đi về.
Ngước lên bầu trời ngợp những cánh diều no gió, không ít người truyền tai nhau, tấm tắc, rằng: quý lắm bởi có một không gian như thế này giữa thành phố. Vậy nên, những đêm bầu trời Quy Nhơn chấp chới cánh diều, người dân thêm yêu, thêm tự hào về thành phố của mình.
Tuy nhiên thả diều ở quảng trường cũng cần thận trọng. Đã có trường hợp diều rơi xuống đường, mắc vào xe máy gây tai nạn đáng tiếc. Đừng để niềm vui của người này biến thành nỗi buồn của người kia.
NGUYỄN MUỘI
Chiều hôm qua, khi cầm diều ra thả thì được bảo vệ cho biết từ hôm nay sẽ ko thả diều ở Quảng Trường nữa và chỉ ra bãi cỏ trước siêu thị Co.op Mart. Cũng buồn, vì nghe nói có trường hợp diều đứt gây tai nạn ko đáng có nhưng cũng ko dám ra bãi cỏ vì chỗ đó xe còn tấp nập hơn.