Tập trung ôn thi THPT Quốc gia
Còn khoảng 2 tuần nữa, học sinh lớp 12 sẽ hoàn thành chương trình học chính khóa, bước vào giai đoạn ôn tập cho kỳ thi THPT Quốc gia. Năm đầu tiên đổi mới thi cử nhưng Bộ GD&ĐT lại không ban hành cấu trúc đề thi, các trường dựa vào đề thi minh họa để định hướng ôn tập, giúp học sinh đạt được hai mục đích là đậu tốt nghiệp và đại học.
Một tiết ôn tập của lớp 12A1 Trường THPT Trần Cao Vân.
“Cẩm nang” đề thi minh họa
Nhằm giúp học sinh hình dung mức độ yêu cầu của đề thi chính thức, đầu tháng 4, Bộ GD&ĐT đã công bố đề thi minh họa cùng đáp án của 8 môn thi. Ông Trần Văn Cơ, Trưởng Phòng Giáo dục Trung học (Sở GD&ĐT), giới thiệu: “Các đề đặt ra yêu cầu ở 2 mức độ cơ bản và nâng cao. Trong đó, tỉ lệ điểm dành cho mức độ cơ bản chiếm khoảng 60%, mức nâng cao khoảng 40% so với tổng số điểm. Đề ra thiên theo hướng vận dụng kiến thức để giảm tình trạng học sinh học thuộc lòng. Năm nay, đề Ngữ văn gồm 2 phần: đọc hiểu (3 điểm) và làm văn (7 điểm), còn đề Ngoại ngữ ngoài phần trắc nghiệm còn có thêm phần viết chiếm khoảng 20% tổng số điểm”.
Đánh giá các đề thi minh họa sẽ giúp định hướng cho công tác ôn tập, từ 22-25.4, Sở GD&ĐT đã tổ chức các buổi hội thảo hướng dẫn cách ôn tập thi THPT Quốc gia cho giáo viên các trường phổ thông. Hiệu trưởng Trường THPT Trưng Vương Lê Thị Điển cho biết: “Mỗi giáo viên đến dự hội thảo mang theo ít nhất 2 đề thi thử do mình biên soạn, sau đó photo phát cho mỗi đồng nghiệp một bản để trao đổi, góp ý với nhau. Vậy là lúc về, mỗi người có gần 100 đề thi thử. Từ thực tế học sinh của trường, giáo viên các bộ môn tham khảo, điều chỉnh những đề thi thử để thực hiện việc ôn tập tốt nhất”.
Các đề thi minh họa được đăng tải rộng rãi trên mạng để mọi học sinh có thể tiếp cận và tải xuống tham khảo, học tập. Nguyễn Thị Khánh Vy, học sinh lớp 12A1 Trường THPT Trần Cao Vân (Quy Nhơn), chia sẻ: “Đề minh họa cùng đáp án rõ ràng giúp em và các bạn định dạng được đề thi và định hướng nội dung, yêu cầu cần ôn tập”.
Thế nhưng, dù phấn khởi trước việc biết dạng đề thi thông qua đề minh họa, đa số học sinh và giáo viên nhận định với đề minh họa rất khó có điểm cao bởi đề trải rộng kiến thức. Cô Trần Thị Kiều Hạnh, Tổ trưởng Tổ Ngữ văn Trường THPT Trần Cao Vân, phân tích: “Trong phần đọc hiểu có một số nội dung tích hợp kiến thức từ cấp 2. Với phần làm văn, đề thi nghị luận xã hội 4 điểm không dễ kiếm vì muốn tránh chuyện học sinh thuộc lòng văn mẫu, đề sẽ yêu cầu so sánh các tác phẩm, nhân vật”.
Cô lớp phó học tập lớp 12A1 của trường Khánh Vy cũng khẽ chau mày khi thông tin: “Số bạn theo khối D1 của lớp tỏ ra bất an với đề Toán vì mọi năm đề Toán thi đại học khối D1 dễ thở hơn đề khối A. Năm nay chỉ có 1 đề Toán chung, nhiều bạn đã than đề Toán minh họa khó quá”.
Ôn tập đến cận kề ngày thi
Không thảnh thơi như các trường công lập, các trường công lập tự chủ tài chính, trường tư thục, trường PTDTNT và trung tâm giáo dục thường xuyên (GDTX), giáo dục thường xuyên-hướng nghiệp (GDTX-HN) đã có kế hoạch ôn tập cho học sinh đến cận kề ngày thi.
Hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu (thị xã An Nhơn) Lê Văn Dư cho biết: “Trường sẽ ôn tập đến hết tháng 6. Trên cơ sở học sinh đăng ký chính thức môn thi xét tốt nghiệp, chúng tôi phân lớp và tiến hành ôn 4 môn, mỗi tuần 3 buổi. Đồng thời, cũng tổ chức ôn môn thi đại học với thời lượng 2 buổi/tuần”.
Năm học này, Trường PTDTNT tỉnh có 79 học sinh lớp 12, chia đều đăng ký tham dự ở hai cụm thi. Đa số học sinh chọn thi 5 môn gồm Toán, Văn, tiếng Anh, Sử, Địa. “Sau khi hoàn thành chương trình chính khóa, trường sẽ tổ chức ôn 4 tiết/tuần/môn vào buổi sáng. Buổi chiều dành để các em tự học, giáo viên bộ môn sẽ theo sát kiểm tra các em và khảo bài” - cô Cù Thị Diện, Phó hiệu trưởng nhà trường nói.
Cũng như trường phổ thông, học viên các trung tâm GDTX, GDTX-HN đã hoàn tất việc đăng ký môn thi và đang ra sức ôn tập. Khác với mọi năm, năm nay, Trung tâm GDTX tỉnh được Sở GD&ĐT giao nhiệm vụ ôn tập cho tất cả học viên hệ GDTX trên địa bàn tỉnh. Theo Giám đốc Trung tâm GDTX tỉnh Nguyễn Văn Nhiều, có 99 học viên đăng ký thi THPT Quốc gia, trong đó 95 học viên vừa xét tốt nghiệp vừa xét đại học. Trung tâm đã tổ chức ôn 5 buổi tối trong tuần, mỗi tối ôn 2 môn, đến gần ngày thi mới kết thúc. Ngoài lực lượng giáo viên cơ hữu, Trung tâm còn mời thêm một số giáo viên có kinh nghiệm ôn thi của trường phổ thông.
Một kỳ thi mới, đề thi theo hướng tạo thuận lợi cho thí sinh nhưng chắc chắn gây bỡ ngỡ, học sinh lớp 12 có nhiều tâm trạng đan xen. Sở GD&ĐT chỉ đạo, dù tăng tốc ôn tập nhưng các trường tránh gây áp lực cho học sinh.
“Các trường phải tính toán thời gian hợp lý, chương trình ôn thi sát với yêu cầu của Bộ GD&ĐT, phù hợp với từng đối tượng học sinh, quan tâm giúp các em nâng cao các mức độ thông hiểu và vận dụng kiến thức. Đặc biệt với học sinh có lực học trung bình, yếu, cần linh hoạt hơn trong ôn tập, tăng cường việc tự học của các em”, Phó Giám đốc Sở GD&ĐT Đào Đức Tuấn chỉ đạo.
NGỌC TÚ