Hội Phụ nữ xã Cát Thắng: Giúp hội viên có việc làm, tăng thu nhập
Là xã thuần nông, cuộc sống của người dân Cát Thắng (huyện Phù Cát) chỉ dựa vào 2 vụ lúa mỗi năm, mà không có một ngành nghề gì khác, vì vậy mà mỗi khi mùa vụ kết thúc, người dân nơi đây lại phải bôn ba khắp nơi tìm kế sinh sống bằng đủ thứ nghề: mua bán ve chai, bán trái cây…Vài năm trở lại đây, Hội Phụ nữ xã đã hợp đồng với Công ty Hoàng Gia, nhận gia công sản phẩm, tạo việc làm, thêm thu nhập cho hội viên.
Chị Nguyễn Thị Thứ, Chủ tịch Hội Phụ nữ xã Cát Thắng, cho biết: Trước tình hình chị em trong xã không có việc làm ổn định, năm 2013 Hội Phụ nữ xã đã ký kết hợp đồng với Công ty Hoàng Gia (có cơ sở tại cụm công nghiệp Cát Nhơn), nhận gia công sản phẩm giả mây xuất khẩu như bàn, ghế, giường, tủ… cho chị em trong xã làm. Lúc đầu chỉ có 15 chị em tham gia, được công ty hướng dẫn cách làm từng loại sản phẩm. Bằng cách vừa học vừa làm, người trước hướng dẫn người sau, đến nay trên địa bàn xã đã hình thành 7 tổ làm hàng gia công, với 155 chị em tham gia thường xuyên; bình quân thu nhập trên 2,5 triệu đồng/người/tháng, người làm giỏi thì 3-4 triệu đồng/tháng, góp phần cải thiện cuộc sống, đồng thời chị em có việc làm tại nhà, qua đó có điều kiện chăm sóc gia đình, nuôi dạy con cái.
Theo chị Nguyễn Thị Mỹ Thuận, phụ trách điểm gia công ở thôn Long Hậu: Việc gia công sản phẩm cũng không phức tạp lắm, mỗi sản phẩm có nhiều công đoạn làm khác nhau, mỗi người có thể nhận làm một, hay nhiều công đoạn, dễ hay khó tùy theo khả năng tay nghề của mình. Nếu dành nhiều thời gian để làm thì thu nhập cũng hơn 100 ngàn đồng/ngày. Từ khi Hội Phụ nữ xã tạo việc làm, cuộc sống của những chị em tham gia ngày càng được ổn định và cải thiện nhiều hơn trước.
Chị Phạm Thị Ánh Tuyết, điểm trưởng điểm gia công sản phẩm ở thôn Phú Giáo, có hơn 20 lao động làm thường xuyên, cho biết thêm: Chị em làm tập trung ở các điểm vệ tinh, hoặc nhận về nhà để tranh thủ làm vào ban đêm, hoặc tạo điều kiện cho các con ngoài giờ học phụ giúp để có thêm thu nhập. Công việc không đòi hỏi sức lao động nặng, và cũng không bị thúc ép thời gian làm việc, làm nhiều hưởng nhiều, làm ít hưởng ít. Sản phẩm của chị em gia công được công ty thu gom hết, tiền công được thanh toán đều đặn hàng tháng. Cũng chính vì vậy mà lao động nữ ở địa phương tham gia ngày càng nhiều.
Chị Nguyễn Thị Thứ cho hay: Từ hiệu quả thiết thực của mô hình, Hội sẽ tiếp tục nhân rộng, đồng thời tìm kiếm thêm cơ hội hợp đồng gia công sản phẩm với những đơn vị khác nhằm tạo việc làm ổn định cho chị em phụ nữ trong xã, góp phần chuyển dịch cơ cấu lao động, tăng thu nhập, thực hiện mục tiêu xây dựng nông thôn mới.
HOÀI TRUNG