Sản xuất vụ Hè Thu ở Vân Canh: Chủ động ứng phó với nắng hạn
Vụ Hè Thu (HT) năm nay, huyện Vân Canh có kế hoạch gieo sạ 500 ha lúa và trên 365 ha cây trồng cạn, trong đó có 70 ha bắp, 70 ha đậu phụng, 75 ha đậu đỗ và 150 ha rau các loại. UBND huyện đã chỉ đạo thực hiện các giải pháp sản xuất trong điều kiện nắng hạn, cây trồng có nguy cơ thiếu nước tưới.
Để đạt được các chỉ tiêu sản xuất vụ HT 2015 trong điều kiện thời tiết nắng hạn kéo dài, ngay từ đầu vụ, huyện Vân Canh đã chỉ đạo các ngành chức năng và các xã, thị trấn đẩy nhanh tiến độ sửa chữa, nâng cấp các công trình thủy lợi, bê tông hóa hệ thống kênh mương nội đồng, đảm bảo phục vụ tưới tốt nhất cho cây trồng trong điều kiện có thể, nhất là ở các xã miền núi, vùng cao.
Kiểm tra hệ thống kênh mương công trình thủy lợi hồ Suối Đuốc, thị trấn Vân Canh. Ảnh: HẠNH PHÚC
Phòng NN&PTNT huyện đã phối hợp với UBND các xã, thị trấn tiến hành kiểm tra khả năng tưới của các công trình thủy lợi hiện có để bố trí sản xuất lúa ở những vùng đảm bảo nước tưới; khoanh vùng, chuyển đổi những diện tích đất lúa thiếu nước tưới sang trồng các loại cây trồng cạn; trên diện tích đất lúa chân cao sạ cưỡng không có nguồn nước tưới, bố trí trồng các loại hoa màu.
Thực hiện chỉ đạo của huyện, các địa phương đã vận động nông dân chuyển đổi sản xuất, tiết kiệm nước tưới. Ông Nguyễn Văn Hùng, Phó Chủ tịch UBND xã Canh Thuận, cho biết: “Xã đã chủ động thông báo cho bà con nông dân biết tình hình thời tiết nắng hạn, vận động bà con thu hoạch sớm vụ Đông Xuân để triển khai sửa chữa, nâng cấp hồ Làng Trợi”. Theo ông Phan Trọng Thảo, Phó Chủ tịch UBND xã Canh Hiển, xã đã vận động bà con chuyển 15 ha đất có khả năng thiếu nước tưới ở cuối vụ sang trồng đậu đỗ, rau màu và trồng cỏ nuôi bò để tiết kiệm nước tưới, đồng thời nỗ lực sản xuất hết diện tích đất trên địa bàn.
Theo tính toán, trong số 500 ha lúa sản xuất trong vụ HT này, hệ thống thủy lợi đảm bảo đủ nước tưới cho 342 ha, diện tích còn lại có khả năng thiếu nước ở cuối vụ, nếu sản xuất lúa phải bơm, tát, hoặc chuyển sang cây trồng cạn. Huyện cũng đã điều chỉnh lịch thời vụ sớm hơn so với kế hoạch, hạn chế diện tích lúa bị thiếu nước ở cuối vụ; đầu tư thâm canh diện tích lúa chủ động nước tưới; kiên quyết không để nhân dân gieo sạ lúa trên chân đất không đủ nước tưới.
Theo dự báo của Trung tâm Khí tượng thủy văn tỉnh, mùa khô năm nay sẽ có nhiều đợt nắng nóng kéo dài và diễn ra trên diện rộng từ giữa tháng 4 đến cuối tháng 8. Vụ HT năm nay có khả năng xảy ra hạn hán gay gắt; khả năng nguồn nước tưới cho cây trồng và nước sinh hoạt sẽ bị thiếu hụt trầm trọng; nguy cơ sâu bệnh phát sinh gây hại. Trạm Bảo vệ thực vật khuyến cáo nông dân sản xuất đúng lịch thời vụ, thường xuyên thăm đồng, kịp thời phát hiện, xử lý sâu bệnh, không để lây lan ra diện rộng.
UBND huyện cũng yêu cầu các cơ quan chuyên môn, UBND các xã, thị trấn quan tâm, tập trung quản lý tốt chất lượng giống cây trồng, vật nuôi; đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu cây trồng hợp lý, tăng cường ứng dụng tiến bộ KHKT vào sản xuất; rà soát, điều chỉnh; thực hiện các chương trình trọng tâm của ngành, trên cơ sở theo dõi diễn biến thời tiết, dịch bệnh cây trồng vật nuôi để có giải pháp chỉ đạo phù hợp.
HẠNH PHÚC