Trường Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh:
Hướng đến nâng cao chất lượng toàn diện
Ngày 14.5, Đoàn công tác của UBND tỉnh do Phó Chủ tịch Mai Thanh Thắng dẫn đầu, đã làm việc với Trường Phổ thông Dân tộc nội trú (PTDTNT) tỉnh, bàn kế hoạch xây dựng đơn vị thành trường đạt chuẩn Quốc gia và hướng đến nâng cao chất lượng giáo dục- đào tạo toàn diện cho học sinh của Trường.
Ngoài truyền đạt kiến thức, nhà trường còn tạo sân chơi giúp học sinh dân tộc thiểu số giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc mình.
Nỗ lực vươn lên
Đoàn công tác đã lắng nghe ý kiến từ đại diện lãnh đạo nhà trường. Những năm qua, Trường đã được đầu tư xây dựng khá khang trang với 14 phòng học, 1 thư viện, 1 nhà đa năng. Trường có khu ký túc xá 48 phòng cùng nhà ăn cho toàn bộ 350 học sinh ăn, ở, sinh hoạt miễn phí. Đặc biệt năm 2014, Sở GD&ĐT đã đầu tư xây mới 6 phòng bộ môn, đảm bảo phục vụ cho hoạt động dạy và học cùng các hoạt động ngoại khóa.
Có được cơ sở vật chất thuận lợi, thầy và trò Trường PTDTNT tỉnh ra sức thi đua dạy tốt, học tốt. Ba năm học qua, trường có gần chục học sinh đạt giải trong kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh; 100% học sinh lớp 12 thi đỗ tốt nghiệp THPT. Số học sinh thi đỗ đại học chính quy không ngừng tăng lên. Điều đáng mừng là học sinh của Trường không chọn đường vào đại học qua hệ cử tuyển như nhiều năm trước mà chủ động chọn ngành nghề theo sở thích, năng lực và đăng ký thi tuyển. Nếu như năm học 2009-2010, Trường có 42 học sinh cử tuyển, 3 học sinh thi đỗ đại học thì đến năm 2013-2014, chỉ có 2 học sinh cử tuyển và có đến 14 học sinh thi đỗ đại học, 7 học sinh thi đỗ cao đẳng hệ chính quy.
Hàng năm, thông qua hình thức thi tuyển từ các trường THCS, PTDTNT, bán trú ở các huyện miền núi, nhà trường tiếp nhận các em còn nhiều bỡ ngỡ khi rời núi về phố thị. Không như những trường phổ thông khác, nhà trường vừa dạy kiến thức, vừa giúp các em làm quen với môi trường sống mới nhưng vẫn hướng các em gắn bó với bản sắc văn hóa dân tộc mình. Mỗi cán bộ, giáo viên lúc là người thầy, cô, lúc như người chị, người anh và đôi khi là người bạn tâm tình của học sinh. Nhưng cũng không vì vậy mà nhà trường buông lơi chất lượng giáo dục.
Phó Hiệu trưởng Cù Thị Diện cho biết, Trường đã chấm dứt từ lâu việc dạy học kiểu “đọc - chép”; thay vào đó, trong quá trình giảng dạy, giáo viên tìm cách vận dụng phương pháp dạy - học, kiểm tra đánh giá theo hình thức đổi mới, áp dụng đúng đối tượng là học sinh người dân tộc thiếu số.
“Đề kiểm tra trong năm luôn có sự kết hợp giữa tự luận và trắc nghiệm, yêu cầu cao hơn về khả năng vận dụng và kỹ năng thực hành, đặc biệt quan tâm đến khả năng độc lập tư duy, sáng tạo của học sinh, khả năng vận dụng kiến thức đã học vào thực tiễn”, cô Diện nêu rõ.
Ngoài thời gian học ở trên lớp, Trường lập thời gian biểu dành cho giờ ăn, giờ giải trí, giờ nghỉ, giờ tự học… cho học sinh và quản lý chặt chẽ. “Trường phân công giáo viên đến ký túc xá trong các buổi học sinh tự học để phối hợp với cán bộ quản lý nội trú kiểm tra việc tự học, nội vụ ăn ở của học sinh và giải quyết những vấn đề học sinh còn chưa hiểu ở các giờ lên lớp”, cô Diện cho biết thêm.
Buổi tự học buổi chiều của học sinh lớp 12A1 Trường PTDTNT tỉnh.
Tại buổi làm việc với Đoàn công tác của UBND tỉnh, Hiệu trưởng Nguyễn Văn Thật thông tin, trong Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2015, một nửa trong tổng số 78 học sinh lớp 12 của Trường đã chọn tham dự cụm thi liên tỉnh, do Trường Đại học Quy Nhơn chủ trì. Trong số đó, có một số em đã chọn thi vào các trường thuộc khối Công an hoặc Quân đội.
“Để hướng các em đi theo ngành nghề phù hợp năng lực và đáp ứng yêu cầu xã hội, năm nào Trường cũng tổ chức tư vấn hướng nghiệp, mời những cựu học sinh thành đạt về nói chuyện với học sinh lớp 12 trước khi các em làm hồ sơ đăng ký xét tuyển đại học, cao đẳng. Các buổi tư vấn mang lại hiệu quả rất rõ khi học sinh lớp 12 đã biết chọn ngành, nghề, chọn trường phù hợp với mình. Hiểu rằng, mình khó có thể cạnh tranh với các thí sinh khác về những môn tự nhiên nên phần lớn học sinh của Trường chọn theo khối C hoặc đăng ký thi vào các trường quân đội, công an”, thầy Thật cho biết.
Những nỗ lực và thành tích ban đầu đạt được là động lực để thời gian tới, Trường phấn đấu xây dựng trường đạt chuẩn Quốc gia. Hiệu trưởng Nguyễn Văn Thật chia sẻ: “Bên cạnh những kết quả đạt được, trường còn phải cố gắng hơn nữa mới đáp ứng sự mong mỏi và kỳ vọng của tỉnh, của xã hội”.
Phát biểu kết luận buổi làm việc, Phó Chủ tịch Mai Thanh Thắng chỉ đạo đại diện các sở, ngành có mặt trong đoàn sớm giải quyết những đề xuất chính đáng của Trường. “Trong thời gian tới, Trường cần tiếp tục tăng cường đổi mới việc dạy-học, nâng cao hơn nữa chất lượng giáo dục, góp phần tạo nguồn cán bộ có năng lực tốt cho các huyện miền núi”, Phó Chủ tịch Mai Thanh Thắng nhấn mạnh.
NGỌC TÚ