Mười ngày trải nghiệm ở Trường Sa
Hành trình “Tuổi trẻ vì biển, đảo quê hương năm 2015” với chủ đề “Học kỳ trên biển”, do Trung ương Đoàn tổ chức từ ngày 6 - 17.5, với sự tham gia của hơn 170 thành viên. Hành trình có nhiều hoạt động ý nghĩa như: thăm, tặng quà, giao lưu với cán bộ, chiến sĩ, nhân dân các đảo thuộc huyện Trường Sa và nhà giàn DK1. Chúng tôi đã ghi lại câu chuyện của anh Lương Đình Tiên, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, thành viên của hành trình khi vừa về đến TP Quy Nhơn.
Anh Tiên (bên phải) cùng các chiến sĩ người Bình Định tại đảo Nam Yết.
Trong hơn 10 ngày tham gia hành trình “Tuổi trẻ vì biển đảo quê hương năm 2015”, tôi đã được sống trong môi trường quân đội; tìm hiểu về cuộc sống, nhiệm vụ của chiến sĩ, đồng bào đang ngày đêm bám biển thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế biển và bảo vệ chủ quyền thiêng liêng của Tổ quốc. Chúng tôi trải qua 10/11 đảo, nhà giàn ở Trường Sa như: Đá Lớn, Sơn Ca, Nam Yết, Sinh Tồn Đông, Len Đao, Phan Vinh, Đá Tây, Trường Sa và nhà giàn DK1… Tôi cùng các đại biểu trải qua những hoạt động cụ thể như: Sinh hoạt theo các Trung đội; tập làm thủy thủ; xác định tọa độ trên biển; dâng hương tưởng niệm các liệt sĩ hy sinh trên biển, phát thanh trên tàu; các hoạt động giao lưu văn nghệ - thể thao, tặng quà…
10 ngày miệt mài trên biển với dày đặc lịch làm việc, có biết bao cảm xúc, nhưng không thể nói hết, vì nguyên tắc. Cuộc hành trình là món quà lớn, là vinh dự và cơ hội để một người trẻ như tôi được sống và có những trải nghiệm riêng về vùng biển đảo thiêng liêng của Tổ quốc, chứ không chỉ là xem trên sách báo hay nhìn thấy qua những thước phim.
Tôi đã vui mừng khi gặp được 4 chiến sĩ cùng quê Bình Định đang làm nhiệm vụ ở đảo Nam Yết gồm: Lê Trung Tuấn, Trương Công Đại (xã Cát Lâm, huyện Phù Cát), Phạm Đình Cương, Trần Minh Thắng (phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn). Tuy có rất ít thời gian nhưng chúng tôi cũng đã kịp hỏi thăm cuộc sống, động viên các anh em nỗ lực hoàn thành nhiệm vụ. Tôi cùng các anh em đi thăm nơi ở, khu trồng rau xanh… Mọi người hỏi thăm tôi có sự đổi thay nào lớn của quê hương trong hơn một năm qua. Trước đó chưa quen nhau nhưng tình đồng hương ở nơi biển đảo thiêng liêng khiến chúng tôi chia tay bịn rịn, đầy lưu luyến. Tôi nhớ mãi lời của chiến sĩ Trương Công Đại rằng được làm nhiệm vụ tại đảo Trường Sa là vinh dự, niềm tự hào rất lớn của bản thân và gia đình.
Chuyến đi giúp tôi học được rất nhiều về ý chí kiên cường, tinh thần dũng cảm, đức hy sinh của chiến sĩ, nhân dân trên quần đảo Trường Sa và nhà giàn DK1… Sau chuyến đi, tôi có thêm nhiều bạn bè ở khắp mọi miền đất nước. Lòng tự hào, tinh thần yêu nước, ý thức công dân, sự khơi dậy tình cảm và ý thức trách nhiệm trong giữ gìn chủ quyền biển đảo trong tôi nhiều hơn. Tôi sẽ sống tích cực và cống hiến nhiều hơn và làm lan tỏa lòng yêu nước được đắp bồi mạnh mẽ từ sau hành trình ấy đến mọi người.
H.Y (ghi)