Liên minh sản xuất và tiêu thụ xoài cát ở Phù Cát:
Doanh nghiệp và nông dân đều có lợi
Từ năm 2012 đến nay, với sự hỗ trợ của Dự án Cạnh tranh nông nghiệp (CTNN) tỉnh, Công ty TNHH Nông Lâm sản Nam Việt và HTXNN 2 Cát Hanh đã thực hiện liên minh sản xuất (LMSX) và tiêu thụ xoài cát Phù Cát bền vững. Thực tế cho thấy, thực hiện liên minh này, cả doanh nghiệp (DN) và nông dân đều có lợi…
Tỉnh ta hiện có khoảng 1.735ha xoài, trong đó có 1.410ha cho quả, riêng ở Phù Cát có 250ha xoài cát đang cho quả. Theo ngành Nông nghiệp tỉnh, do đặc điểm khí hậu, thổ nhưỡng và kỹ thuật đầu tư chăm sóc của bà con nông dân, xoài cát ở Phù Cát thường ra hoa, tạo quả muộn, thời vụ thu hoạch từ tháng 5-7 hàng năm. Vào thời điểm này, các tỉnh có diện tích xoài nhiều như: Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp, Khánh Hòa… không còn nhiều xoài để bán vì đã thu hoạch và tiêu thụ sớm hơn từ 1 đến 2 tháng, là điều kiện thuận lợi về đầu ra cho xoài cát Phù Cát. Hơn nữa, xoài cát Phù Cát có chất lượng thơm ngon, hương vị đậm đà, mỗi quả nặng từ 0,25 - 0,6kg, giá cả phù hợp, nên đã thu hút được sự quan tâm của người tiêu dùng trong và ngoài tỉnh.
Năm 2011-2012, sau khi khảo sát về thực trạng sản xuất, nhu cầu tiêu dùng và khả năng phát triển thị trường, Công ty TNHH Nông Lâm sản Nam Việt (TP Hồ Chí Minh) đã “bắt tay” hợp tác với xã viên HTXNN 2 Cát Hanh thành lập LMSX và tiêu thụ xoài cát Phù Cát bền vững. LMSX này có tổng vốn đầu tư trên 7,504 tỉ đồng; trong đó, vốn của DN hơn 808 triệu đồng, tổ chức xã viên nông dân đóng góp trên 4,333 tỉ đồng, Dự án CTNN tỉnh hỗ trợ trên 2,326 tỉ đồng. DN có nhiệm vụ chuyển giao kỹ thuật sản xuất xoài an toàn theo tiêu chuẩn Việt Nam và thu mua nông sản của nông dân với giá cao hơn giá thị trường tại thời điểm. Tổ hợp tác gồm 50 hộ xã viên với diện tích đất sản xuất 105,3ha, mỗi năm sản xuất 1 vụ, năng suất xoài khi thực hiện LMSX đạt 6,9 tấn/ha và cung cấp sản phẩm cho DN.
Mùa xoài năm nay, các hộ tham gia LMSX và tiêu thụ xoài cát Phù Cát bền vững ở Cát Hanh rất phấn khởi vì sản lượng xoài đạt cao, đầu ra sản phẩm thuận lợi. Ông Nguyễn Văn Bốn, hộ xã viên tham gia LMSX, cho biết: “Năm nay, chúng tôi không còn lo về đầu ra sản phẩm vì đã có DN đến tận vườn thu mua. Vườn xoài của gia đình tôi gần 1ha đã thu hoạch xong đợt 1 được gần 15 tấn, DN mua hết với giá từ 11.000-22.000 đồng/kg. Thực tế cho thấy, tham gia liên minh, chúng tôi có điều kiện phát triển sản xuất, thu nhập cao và ổn định hơn”.
Ông Nguyễn Đình Nam, Giám đốc Công ty TNHH Nông sản Nam Việt, cho biết: “Sản lượng xoài ở Cát Hanh khá lớn, nên chúng tôi chia làm nhiều đợt để thu mua. Toàn bộ sản lượng xoài công ty thu mua sẽ tiêu thụ ở thị trường TP Hồ Chí Minh”.
Theo bà Trần Thị Kim Oanh, Phó giám đốc BQL Dự án CTNN tỉnh, việc thành lập và thực hiện LMSX đã mang lại nhiều lợi ích cho cả DN và nông dân. Về phía nông dân, mô hình liên kết tạo môi trường thuận lợi để bà con áp dụng nhanh các tiến bộ kỹ thuật về quy trình thâm canh và chăm sóc, hạn chế tác động của môi trường, tăng hiệu quả đầu tư. Sản phẩm làm ra được tiêu thụ theo hợp đồng với giá cả hợp lý. Hợp tác làm ăn với nông dân, DN chủ động được nguồn nguyên liệu có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, là điều kiện tốt để duy trì và phát triển thêm thị trường mới, từng bước xây dựng thương hiệu sản phẩm, có chiến lược đầu tư kinh doanh lâu dài. Ngoài ra, tham gia liên minh, DN và nông dân còn được dự án hỗ trợ kinh phí để mua máy móc phục vụ sản xuất; hỗ trợ xúc tiến thương mại, quảng bá sản phẩm. Nhờ vậy, thu nhập của DN và nông dân thực hiện LMSX cũng sẽ tăng cao.
PHẠM TIẾN SỸ