Ðảng ủy Quân sự tỉnh học tập và làm theo gương Bác:
Nhiều mô hình có sức lan tỏa rộng
Sau 2 năm thực hiện Chỉ thị 03 của Bộ Chính trị về tiếp tục đẩy mạnh học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, Ðảng ủy Quân sự tỉnh đã có nhiều cách triển khai hiệu quả, tạo được sức lan tỏa rộng trong hoạt động của LLVT tỉnh.
Đại tá Trần Đức Thắng, Chính ủy, Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh, cho biết, trong triển khai thực hiện Chỉ thị 03 của Bộ Chính trị, Đảng ủy luôn quan tâm công tác tuyên truyền giáo dục cho cán bộ, đảng viên, chiến sĩ, công nhân viên nắm vững tư tưởng, tình cảm và tấm gương đạo đức của Bác.
Đại tá Trần Đức Thắng, Chính ủy, Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh khen thưởng các cá nhân, tập thể điển hình làm theo gương Bác.
Nâng cao nhận thức
Thực hiện kế hoạch của Quân khu 5 và Tỉnh ủy, Đảng ủy Quân sự tỉnh đã chỉ đạo bộ phận giúp việc hướng dẫn đưa việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trở thành việc làm thường xuyên của các tổ chức đảng, cơ quan, đơn vị, của mỗi cán bộ, đảng viên trong LLVT tỉnh. Sau học tập các chuyên đề, từng cấp ủy, cơ quan, đơn vị đã cụ thể hóa thành những nội dung phù hợp, đưa vào sinh hoạt thường kỳ của chi bộ, cơ quan, đơn vị và các tổ chức quần chúng; đồng thời xây dựng chương trình, kế hoạch cụ thể của tập thể và mỗi cá nhân trong làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức, phong cách của Bác Hồ.
Cấp ủy các cấp đã học tập và làm theo tấm gương đạo đức của Chủ tịch Hồ Chí Minh bằng những hoạt động, việc làm cụ thể, thiết thực như: Phát hiện, thảo luận, trao đổi, học tập gương người tốt, việc tốt ở đơn vị mình và đơn vị bạn; tự phê bình, phê bình những biểu hiện tiêu cực, thói hư tật xấu ở cơ quan, đơn vị mình; thông tin việc nêu gương của cán bộ chủ trì ở một số đơn vị; tập hợp những ý kiến, dư luận của quần chúng phê bình cán bộ, đảng viên đơn vị mình để cảnh báo, nhắc nhở, tiếp thu, sửa chữa, qua đó xác định biện pháp phấn đấu, khắc phục, tạo chuyển biến và đẩy lùi, tiến tới giải quyết dứt điểm những vấn đề nổi cộm.
Bên cạnh đó, Đảng ủy Quân sự tỉnh gắn giữa học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh với thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” trong LLVT tỉnh để ngăn ngừa tình trạng suy thoái tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống trong cán bộ, đảng viên hiện nay.
Thời gian qua, phong trào “Ngành hậu cần quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy” đã giúp tiết kiệm hơn 2 tỉ đồng.
- Trong ảnh: Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 739 (Bộ CHQS tỉnh) chăm sóc vườn rau xanh do đơn vị tự trồng.
Nhiều mô hình, tấm gương tiêu biểu
Việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong Đảng bộ và LLVT tỉnh được kết hợp chặt chẽ với phong trào thi đua quyết thắng, các cuộc vận động và phong trào của các cấp, các ngành, các tổ chức, từ đó mang lại hiệu quả thiết thực với nhiều mô hình hay, cách làm sáng tạo, hiệu quả. Tiêu biểu như việc lồng ghép làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh về thực hành tiết kiệm, chống tham ô, lãng phí với phong trào “Ngành hậu cần quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy” đã tiết kiệm hơn 2 tỉ đồng và Cuộc vận động “Quản lý, khai thác, sử dụng vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn tiết kiệm và an toàn giao thông” đã tiết kiệm gần 275 triệu đồng…
Kết quả học tập và làm theo gương Bác 2 năm qua trong LLVT tỉnh còn nổi lên những tập thể, cá nhân điển hình như: Phòng Tham mưu, Phòng Kỹ thuật (Bộ CHQS tỉnh), Trường Quân sự tỉnh, đại tá Nguyễn Thanh An - Phó Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, thượng tá Nguyễn Cúc- Chủ nhiệm Kỹ thuật, thiếu tá Phạm Văn Hà - giáo viên Trường Quân sự tỉnh, thiếu tá Nguyễn Đức Thệ- nhân viên quân lực Ban CHQS TP Quy Nhơn, đại úy Nguyễn Văn Hoàng - Trợ lý thanh niên, Phòng Chính trị (Bộ CHQS tỉnh)…
Đại tá Trần Đức Thắng nhận định, kết quả nổi bật nhất trong tổ chức thực hiện việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong LLVT tỉnh là đã làm chuyển biến về nhận thức chính trị; bên cạnh đó, phẩm chất đạo đức, lối sống, tác phong công tác của cán bộ, đảng viên và quần chúng được nâng lên. Tuyệt đại đa số cán bộ, chiến sĩ có bản lĩnh chính trị vững vàng, luôn giữ vững và phát huy phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ”, chất lượng, hiệu quả thực hiện nhiệm vụ ngày càng tốt hơn, tỉ lệ đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm sau cao hơn năm trước. Ngoài ra, tổ chức đảng, tổ chức quần chúng thường xuyên được củng cố và đạt trong sạch vững mạnh, góp phần nâng cao chất lượng tổng hợp và sức mạnh chiến đấu của LLVT tỉnh.
Bài, ảnh: NGUYỄN PHÚC