Giữ vững tay súng nơi đảo tiền tiêu
Vượt qua những khó khăn, thiếu thốn, các chiến sĩ quân hàm xanh nơi đảo tiền tiêu Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) vẫn luôn vững vàng tay súng, giữ vững chủ quyền an ninh biên giới biển, đảo của quê hương.
Cách TP Quy Nhơn 18 hải lý, Nhơn Châu có địa hình đồi núi hiểm trở, bốn phía là biển mênh mông. Đảo Nhơn Châu có diện tích khoảng 364ha, toàn xã có 496 hộ dân (trên 2.100 nhân khẩu), đa số nhân dân trên đảo sống dựa vào nghề biển. Để giữ gìn sự bình yên trên đảo, những năm qua, cán bộ, chiến sĩ Đồn biên phòng Nhơn Châu luôn thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền, giữ vững an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Đơn vị đã tập trung quán triệt các chỉ thị, nghị quyết của cấp trên, nhiệm vụ và mệnh lệnh công tác biên phòng các cấp đến từng cán bộ, chiến sĩ thông qua giao ban, sinh hoạt chính trị, tạo sự thống nhất cao về nhận thức tư tưởng và hành động, ý thức trách nhiệm và tinh thần sẵn sàng chiến đấu cho cán bộ, chiến sĩ.
Hàng ngày, ngoài thời gian học tập, huấn luyện tại đơn vị, cán bộ, chiến sĩ Đồn biên phòng Nhơn Châu luôn có mặt trên sườn núi, nơi ghềnh đá cheo leo để tuần tra kiểm soát, kịp thời phát hiện xử lý nghiêm những đối tượng, hành vi gây ảnh hưởng đến an ninh chính trị và trật tự xã hội khu vực đảo.
Ngoài ra, công tác phối hợp giữa Đồn biên phòng và cấp ủy đảng, chính quyền, các ngành, hội đoàn thể ở địa phương cũng được tổ chức bài bản, chặt chẽ. Theo quy chế phối hợp, đồng chí lãnh đạo chủ chốt của Đồn tham gia làm nhiệm vụ tham mưu cho cấp ủy đảng, chính quyền địa phương hoạch định chiến lược phát triển KT-XH, đồng thời tham gia giải quyết những vấn đề bức xúc tại địa phương. Hàng tuần, Đồn và địa phương đều tổ chức giao ban để trao đổi tình hình, thống nhất quan điểm để lãnh đạo, chỉ đạo công tác phát triển KT-XH và bảo vệ an ninh trật tự địa bàn.
Ông Phan Văn Binh, Bí thư Đảng ủy xã Nhơn Châu, cho biết: “Thời gian qua, nhờ xây dựng hiệu quả nền biên phòng toàn dân gắn với phát triển KT-XH và củng cố hệ thống chính trị cơ sở nên an ninh khu vực biên giới biển do Đồn biên phòng quản lý luôn ổn định”.
Theo thiếu tá Nguyễn Thủy Vũ, Chính trị viên Đồn biên phòng Nhơn Châu, ngoài nhiệm vụ phối hợp với địa phương, Đồn luôn chú trọng đến công tác xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện. Công tác huấn luyện tại đơn vị bảo đảm tốt về nội dung và đạt chất lượng cao. Đồn cũng luôn quan tâm nâng cao đời sống vật chất tinh thần cho cán bộ, chiến sĩ; chú trọng xây dựng cảnh quan môi trường đơn vị xanh, sạch, đẹp, tạo sân chơi lành mạnh, bổ ích cho cán bộ, chiến sĩ sau mỗi buổi tuần tra.
“Dù còn nhiều khó khăn, nhưng cán bộ, chiến sĩ Đồn biên phòng Nhơn Châu luôn quyết tâm phát huy tinh thần tự lực, tự cường vượt qua mọi khó khăn, giữ vững tay súng, xây dựng thế trận lòng dân, hoàn thiện hệ thống phòng thủ ngày càng vững chắc, đảm bảo giữ vững vị trí tiền tiêu của tỉnh”, thiếu tá Nguyễn Thủy Vũ khẳng định.
CÔNG CƯỜNG