Bùi Nguyễn Minh Thư: Học giỏi, nhiệt tình công tác Đội
Trong Hội nghị điển hình tiên tiến lần thứ III (2010 - 2015) do Tỉnh đoàn tổ chức vừa qua, em Bùi Nguyễn Minh Thư, học sinh lớp 8A1, Trường THCS Võ Xán, Tây Sơn- tấm gương sáng trong học tập và công tác Đội- đã được tuyên dương. Đây là lần thứ 3, Thư được tuyên dương ở cấp tỉnh và 2 lần được UBND tỉnh tặng Bằng khen.
Với thái độ học tập nghiêm túc, tự giác và chịu khó, suốt 8 năm học qua, Thư đều đạt danh hiệu học sinh giỏi toàn diện. Điểm trung bình các môn học hàng năm của em đều đạt từ 9.0 trở lên. Ngoài ra, Thư còn giành được giải Ba trong kỳ thi Olympic Tiếng Anh trên internet cấp tỉnh; giải Nhì kỳ thi Olympic Toán trên internet cấp tỉnh năm học lớp 5; giải nhì (năm học 2012 - 2013) và giải ba (năm học 2013-2014) cuộc thi Olympic Tiếng Anh trên internet cấp tỉnh…
Em Bùi Nguyễn Minh Thư.Ảnh: T.PHƯƠNG
Thư còn tích cực tham gia hoạt động Đội và các hoạt động văn hóa văn nghệ do các cấp tổ chức. Em đã đạt giải nhất Hội thi viết chữ đẹp lớp 5 cấp huyện; giải A Hội thi Đặt lời mới và hát dân ca cấp huyện; giải khuyến khích Hội thi Tin học trẻ toàn quốc lần thứ XVIII năm 2012; đạt giải ba Hội thi vẽ tranh tuyên truyền về Nước sạch và vệ sinh môi trường cấp tỉnh năm 2013; giải khuyến khích cuộc thi “Vẽ tranh và Triển lãm tranh Thiếu nhi tỉnh Bình Định” năm 2014 …
Hiện nay, Thư là một liên đội phó gương mẫu, nhiệt tình và trách nhiệm. Em tham gia nhiều hoạt động, phong trào do nhà trường, liên đội, các cấp tổ chức và giúp đỡ các bạn có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập. Thư cùng với Ban chấp hành Liên đội tích cực triển khai có hiệu quả chương trình “Rèn luyện đội viên”, phong trào “Nói lời hay, làm việc tốt”, các hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”, “Áo lụa tặng bà”, các cuộc vận động ủng hộ nạn nhân chất độc màu da cam, quyên góp ủng hộ thiếu nhi vùng lũ lụt...
Với những thành tích đạt được, Minh Thư đã góp phần vào thành tích chung của Liên đội, được Hội đồng Đội huyện công nhận nhiều năm liền là Liên đội xuất sắc. Chị Nguyễn Thị Lý, Tổng phụ trách Đội Trường THCS Võ Xán, cho biết, Thư là một cán bộ Đội xuất sắc, chăm chỉ, có ý thức, tham gia nhiệt tình vào tất cả các hoạt động của Liên đội. Khi được phân công nhiệm vụ gì em đều thực hiện chu đáo, trách nhiệm, là một tấm gương tiêu biểu để nhiều đội viên khác noi theo.
Khi được hỏi về ước mơ của mình, Minh Thư cho biết là sẽ nối nghiệp bố mẹ để trở thành một cô giáo trong tương lai.
Thanh Phương (Huyện đoàn Tây Sơn)