Tháng 5, chỉ số sản xuất công nghiệp và kim ngạch xuất khẩu đều tăng
(BĐ) - Theo Cục Thống kê, trong tháng 5, chỉ số sản xuất công nghiệp trên địa bàn tỉnh tăng 9,1% so với cùng kỳ. Trong đó, chỉ số sản xuất công nghiệp của 3/4 nhóm ngành chủ yếu tăng so với cùng kỳ là: khai khoáng (tăng 1,2%); chế biến (tăng 10,8%); cung cấp nước, quản lý và xử lý nước thải (tăng 26,7%). Riêng công nghiệp sản xuất, phân phối điện giảm 15,1%, do các nhà máy thủy điện thiếu nước phát điện.
Trong tháng 5, các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh cũng thực hiện kim ngạch xuất khẩu đạt 42 triệu USD, tăng 10,6% so với cùng kỳ. Nhiều mặt hàng có kim ngạch xuất khẩu tăng so với cùng kỳ như: nông sản (tăng trên 100%), thủ công mỹ nghệ (tăng gần 100%), khoáng sản (tăng 84,2%), dăm gỗ (tăng 20%) và dệt may (tăng 4,2%). Bên cạnh đó, nhiều sản phẩm có kim ngạch xuất khẩu giảm mạnh như: thuốc tây, giày dép các loại, hàng thủy sản, gạo…
Hàng hóa của tỉnh hiện đã xuất khẩu đến 83 quốc gia và vùng lãnh thổ trên thế giới. Trong đó, châu Á chiếm 44%, châu Âu chiếm 50%, còn lại là các châu lục khác.
NGỌC THÁI