TX An Nhơn: Đẩy mạnh việc tiêm phòng, chống dịch bệnh trên đàn GSGC
(BĐ) - Theo Trạm Thú y TX An Nhơn, trước tình hình nắng nóng kéo dài, nhiều nguy cơ gây bùng phát dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm (GSGC), trong thời gian qua, lực lượng thú y thị xã đã tăng cường công tác tiêm phòng, phòng chống các loại dịch bệnh trên đàn GSGC tại địa phương.
Kết quả, đến nay, lực lượng thú y đã tiêm vắc-xin bệnh lở mồm long móng cho 23.075 con trâu - bò, đạt tỉ lệ 87,4% tổng đàn; tiêm vắc-xin dịch tả cho 35.333 con heo, đạt tỉ lệ 70,5% tổng đàn; tiêm vắc-xin cúm gia cầm cho đàn gà - vịt trên 40.000 con… Bên cạnh đó, cơ quan thú y cũng đã tổ chức phun thuốc tiêu độc, sát trùng chuồng trại tại các cơ sở chăn nuôi, các chợ đầu mối, các ổ dịch bệnh cũ với lượng thuốc sát trùng 720 lít Benkocid.
Nhờ vậy, tình hình dịch bệnh trên đàn GSGC trên địa bàn TX An Nhơn được kiểm soát, từ đầu năm đến nay không phát sinh các ổ dịch bệnh nguy hiểm.
N. QUÝ