Nhơn An tăng tốc về đích
Nhơn An là 1 trong 2 xã điểm xây dựng nông thôn mới (XDNTM) giai đoạn 2011-2015 của thị xã An Nhơn. Qua hơn 4 năm thực hiện, nhờ sự nỗ lực của cả hệ thống chính trị, sự chung tay, góp sức của nhân dân địa phương, xã Nhơn An đã hoàn thành 16/19 tiêu chí NTM, và phấn đấu về đích vào tháng 9 năm nay.
Ông Nguyễn Tấn Đức, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn An, cho biết: Hơn 4 năm qua, xã đã huy động tối đa các nguồn lực tại địa phương để tập trung XDNTM. Đến nay, địa phương đã đầu tư nguồn vốn trên 50 tỉ đồng để phát triển hệ thống cơ sở hạ tầng điện, đường, trường, trạm, chợ, nhà văn hóa xã… Bên cạnh đó, hưởng ứng phong trào XDNTM do xã phát động, trên địa bàn xã đã có hàng trăm hộ dân hiến hơn 6.568 m2 đất vườn, đất ruộng làm đường giao thông nông thôn, giao thông nội đồng, công trình công cộng. Người dân trong xã còn tự nguyện đóng góp hơn 1 tỉ đồng nâng cấp các tuyến đường liên thôn, liên xóm...
Nhằm nâng cao thu nhập cho người dân, xã đã tập trung chỉ đạo các giải pháp phát triển nông nghiệp theo hướng bền vững, hiệu quả, gắn với ứng dụng các tiến bộ KHKT vào trồng trọt, chăn nuôi. Mỗi năm, xã đã tổ chức thực hiện 2 cánh đồng mẫu lớn sản xuất lúa với diện tích 120 ha trên địa bàn thôn Tân Dương và Háo Đức với sự tham gia liên kết “4 nhà”, góp phần tăng năng suất, chất lượng sản phẩm, mang lại nguồn thu nhập ổn định cho người dân địa phương.
Đáng chú ý là trong nhiều năm qua, xã Nhơn An đã phát huy thế mạnh trồng mai kiểng hàng hóa; toàn xã có trên 1.700 hộ trồng mai thương phẩm, chiếm gần 70% tổng số hộ; doanh thu từ bán mai kiểng từ 12-15 tỉ đồng/năm. Theo thống kê, thu nhập hàng năm từ trồng mai kiểng của mỗi hộ gia đình ở xã Nhơn An đạt từ 50 triệu đến 500 triệu đồng, cá biệt có hộ đạt trên 1 tỉ đồng. Xã cũng đã tranh thủ sự hỗ trợ của các cấp và các ngành chức năng quảng bá nhãn hiệu “Mai vàng Nhơn An”; quy hoạch lại các vùng trồng mai tập trung, đưa tiến bộ KHKT trồng mai sạch vào sản xuất nhằm bảo vệ sức khỏe cộng đồng và bảo vệ môi trường tại địa phương.
Nhờ chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ hợp lý, người dân Nhơn An có thêm thời gian rảnh rỗi phát triển chăn nuôi hoặc kiếm thêm việc làm tại các cụm công nghiệp trên địa bàn để tăng thu nhập, xóa đói giảm nghèo, cải thiện cuộc sống. Trên địa bàn xã có nhiều gia trại chăn nuôi gia súc, gia cầm với quy mô đàn gia cầm trên 46.000 con, đàn gia súc 3.251 con. Hoạt động tiểu thủ công nghiệp - thương mại - dịch vụ phát triển khá. Đến cuối năm 2014, thu nhập bình quân đầu người toàn xã đạt 23 triệu đồng/năm, tăng 8 triệu đồng/năm so với năm 2011.
Ông Nguyễn Tấn Đức cho biết: Đến thời điểm này, xã Nhơn An đã đạt 16/19 tiêu chí NTM; 3 tiêu chí chưa đạt gồm: giao thông, cơ sở vật chất văn hóa, môi trường. UBND xã đang tập trung thực hiện các tiêu chí còn lại: đôn đốc đẩy nhanh tiến độ thi công 14 tuyến trục chính giao thông nội đồng với chiều dài gần 7,6 km; các hạng mục nhà văn hóa xã, khu thể dục, thể thao, khu xử lý rác thải tập trung… cũng đang gấp rút hoàn thành, để có thể về đích trong tháng 9.2015.
Mới đây, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà cùng các thành viên Ban Chỉ đạo XDNTM tỉnh đã về kiểm tra công tác XDNTM tại xã Nhơn An. Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã lưu ý với các sở, ngành chức năng và UBND thị xã An Nhơn cần tạo mọi điều kiện thuận lợi để hỗ trợ địa phương hoàn thành các tiêu chí chưa đạt. Xã cũng nên quan tâm đến vấn đề phát triển trồng mai sạch gắn với bảo vệ môi trường; tổ chức quy hoạch lại những vùng trồng mai tập trung ở xa các khu dân cư, nhằm bảo vệ sức khỏe của nhân dân.
N.HÂN