Những ngày hè tình nguyện
Với chủ đề “Tự hào tiến bước dưới cờ Đảng”, ngay trong ngày ra quân chiến dịch “Thanh niên tình nguyện hè 2015” (6.6), Tỉnh đoàn triển khai nhiều công trình lớn và thiết thực cho cộng đồng. Với ưu thế lực lượng đông đảo, trẻ, khỏe, sáng tạo và nhiệt tình, phong trào tình nguyện của ĐVTN trong tỉnh ngày càng sôi động.
Vào cuộc
Trời nắng như đổ lửa, chúng tôi theo chân các đội thanh niên tình nguyện (TNTN) của huyện Phù Mỹ tổ chức dọn vệ sinh môi trường dọc đường liên thôn Bình Trị, xã Mỹ Quang dài gần 1 km. Ven hai bên đường các bao rác được vứt đầy dưới gốc cây, bụi rậm. TNTN chia làm 3 nhóm, nhóm cầm máy cắt đi cắt các bụi rậm, nhóm kế tiếp quét rác, gom lại thành từng chỗ để nhóm cuối cùng đi gom rác. Các nhóm phối hợp với nhau rất ăn ý, nhịp nhàng.
Khám bệnh, phát thuốc miễn phí cho người dân ở xã Mỹ Quang, huyện Phù Mỹ. Ảnh: CÔNG HIẾU
Anh Lê Văn Thảo, Bí thư Xã đoàn Mỹ Quang, nói: TNTN đã nhiều lần dọn vệ sinh tuyến đường này và một số tuyến đường khác ở thôn nên phối hợp rất ăn ý, hiệu quả công việc cao. Chúng tôi thuê cả máy cắt, xe chở rác đi cùng đoàn. Cứ mỗi đợt ra quân, chúng tôi gắng hết sức mới dọn dẹp được phần nào số rác thải bị vứt bừa bãi ở đây. Nhiều lần, UBND xã cùng Xã đoàn tuyên truyền, kêu gọi người dân ý thức hơn trong việc giữ gìn vệ sinh chung nhưng nói thật là “lực bất tòng tâm, nên đành vừa tuyên truyền vừa dọn dẹp! Trước đó, TNTN huyện Phù Mỹ này cũng giúp gia đình anh Trần Minh Quân (ở xã Mỹ An) xây dựng nhà ở bằng việc đẩy cộ xe cát, vận chuyển gạch cho thợ hồ.
Từ 5 giờ sáng ngày 6.6, đoàn y - bác sĩ trẻ tình nguyện của tỉnh cũng đã lên đường đến khám bệnh, phát thuốc cho 200 người cao tuổi ở xã Mỹ Quang. Công tác chuẩn bị và quy trình khám bệnh tiến hành chuyên nghiệp. Bàn ghế kê theo từng nhóm: đo huyết áp, khám bệnh, phát thuốc. Mỗi nhóm có hai ĐVTN của xã làm nhiệm vụ thu giấy mời, đọc tên và đỡ các cụ già lên ngồi khám. Các cụ ngồi chờ đến lượt không có cảnh chen lấn, giành nhau.
Khi thấy chỉ số đo huyết áp của cụ Đặng Thị An (80 tuổi, thôn Tường An) khá cao, đoàn viên y sĩ yêu cầu cụ nghỉ ngơi để bác sĩ khám trước cho cụ kịp uống thuốc hạ huyết áp. Cụ An kể: “Lâu quá, tôi không đi khám bệnh vì chân yếu, mắt cũng mờ, nghe có đoàn tình nguyện khám bệnh, tôi vội đi sớm đến đây. Các TNTN làm việc rất chu đáo, khám bệnh, đem thuốc lại tận nơi cho tôi”.
Trong khi đó, TNTN có mặt tại thôn Tân An, xã Mỹ Quang, huyện Phù Mỹ để làm lễ khởi công xây dựng cầu Tre (dài 9,2m, rộng 3m) bằng bê tông với tổng trị giá trên 340 triệu đồng giúp người dân đi lại thuận lợi, an toàn hơn. Từ trước đến nay, người dân làm cầu bằng những thanh ván, gỗ nhỏ ghép tạm bợ nên tới mùa mưa bị cuốn đi. Cùng ngày, tại huyện Phù Cát, Tỉnh đoàn khởi công xây dựng cầu Sana (ở thôn Thái Thuận, xã Cát Tài) và nâng cấp mở rộng công viên Ngô Mây (thị trấn Ngô Mây).
Thiết thực và hiệu quả
Theo anh Nguyễn Minh Triết, Bí thư Tỉnh đoàn, đến nay Tỉnh đoàn đã huy động được 12 tỉ đồng từ các doanh nghiệp để xây dựng các công trình, phần việc thanh niên. Ngoài các công trình kể trên, Tỉnh đoàn sẽ xây dựng thêm 22 căn nhà Nhân ái, 500m đường bê tông nông thôn và 4 cây cầu tại các huyện Hoài Nhơn, Hoài Ân, Vĩnh Thạnh và thị xã An Nhơn. Anh Triết khẳng định: “Thời gian đến, các cấp bộ Đoàn sẽ tổ chức các hoạt động tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng theo chặng với các chủ đề phù hợp với điều kiện của địa phương, đơn vị. Chúng tôi sẽ phát huy vai trò xung kích, tình nguyện, đóng góp sức trẻ thông qua những việc làm cụ thể, thiết thực và ý nghĩa trên các lĩnh vực của đời sống xã hội góp phần xây dựng quê hương”.
Ông Nguyễn Trung Sơn, Bí thư Đảng ủy xã Mỹ Quang, huyện Phù Mỹ, phấn khởi: “Các hoạt động thu dọn rác thải, xây cầu của ĐVTN đã giúp chính quyền địa phương giải quyết được 2 tiêu chí khó trong xây dựng nông thôn mới là môi trường và xây dựng cơ sở hạ tầng, nhất là xây được cây cầu bê tông chắc chắn giúp người dân đi lại an toàn trong mùa mưa”.
Tuy mới bước vào những ngày đầu của chiến dịch nhưng tuổi trẻ toàn tỉnh đã làm được nhiều phần việc thiết thực. Với khí thế hừng hực của ngày ra quân sẽ hứa hẹn một mùa tình nguyện sôi nổi, phát huy vai trò của thanh niên trong phát triển KT-XH địa phương, tạo dấu ấn khó quên về tinh thần xung kích của tuổi trẻ.
CÔNG HIẾU