Mô hình thâm canh đậu phụng sử dụng chế phẩm sinh học đạt hiệu quả kinh tế cao
(BĐ) - Ngày 13.6, tại huyện Phù Cát, Trung tâm Khuyến nông- Khuyến ngư (Sở NN-PTNT) đã phối hợp với Trạm Khuyến nông huyện Phù Cát tổ chức hội nghị tổng kết mô hình liên kết sản xuất theo chuỗi gắn với bao tiêu sản phẩm đậu phụng sử dụng chế phẩm sinh học.
Có 243 hộ dân ở các xã Cát Hiệp, Cát Tài và Cát Trinh thực hiện mô hình trên diện tích 50 ha trong vụ ĐX 2014-2015. Các nông hộ tham gia mô hình được Trung tâm Khuyến nông - Khuyến ngư tỉnh hỗ trợ 50% kinh phí mua đậu phụng giống L14 và kỹ thuật sản xuất, Công ty Công ty TNHH Hóa nông Hợp Trí hỗ trợ 100% chế phẩm sinh học. Công ty TNHH Công nghiệp thực phẩm Tất Thắng ký hợp đồng bao tiêu toàn bộ ngày từ đầu vụ với giá sàn 9.000 đồng/kg.
Kết quả cho thấy, sản xuất đậu phụng sử dụng chế phẩm sinh học đã hạn chế được sâu bệnh, nhất là bệnh chết ẻo gây hại, giúp cho cây trồng sinh trưởng phát triển tốt; đậu ra hoa sớm và tập trung. Bình quân năng suất đậu phụng tươi trong mô hình ở 3 điểm trình diễn đạt 97,36 tạ/ha, cao hơn so với ruộng ngoài mô hình là 20,66 tạ/ha. Chất lượng quả sáng, chắc hạt, sạch bệnh... thỏa mãn các yêu cầu chất lượng và được doanh nghiệp đánh giá cao. Theo tính toán của ngành chức năng và bà con nông dân, lợi nhuận mà nông dân thu được cao hơn ruộng ngoài mô hình 12,336 triệu đồng/ha.
T.SỸ