Đầu tư trên 82 tỉ đồng nâng cấp, sửa chữa hồ chứa nước Núi Một
(BĐ) - Ông Đặng Công Chính, Phó Chi cục trưởng Chi cục Thủy lợi, Đê điều và Phòng chống lụt bão thuộc Sở NN&PTNT, cho biết: Bộ NN&PTNT vừa đồng ý chủ trương bố trí nguồn vốn 82,17 tỉ đồng thuộc Dự án quản lý thiên tai giai đoạn 2 do Ngân hàng Thế giới (WB) tài trợ vốn để đầu tư nâng cấp, sửa chữa hệ thống cống lấy nước và xây dựng mới tràn xả lũ hồ chứa nước Núi Một, xã Nhơn Tân, thị xã An Nhơn. Hiện nay, các đơn vị chức năng đang hoàn thành các thủ tục đầu tư trình Bộ NN&PTNT phê duyệt, bố trí vốn đầu tư.
Được biết, hồ chứa nước Núi Một có dung tích chứa 110 triệu m3 nước, đảm bảo cấp nước tưới cho hơn 6.000 ha đất canh tác của thị xã An Nhơn và huyện Tuy Phước. Tuy nhiên, do công trình đưa vào khai thác lâu năm, đến nay, cống lấy nước và tràn xả lũ của hồ đã bị xuống cấp nặng.
Tin, ảnh: N. HÂN